Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ประสบการณ์เปลี่ยนยางครั้งแรกกับเจ๊สารพัดพิษแห่งร้านยางก.ม.2 รามอินทรา

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่าผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถมากนักเนื่องจากเพิ่งขับรถได้ไม่นานและอยู่ในช่วงพยายามเรียนรู้ด้วยตนเองอยู่ หรือบางที่ก็ศึกษาจากเว็บเช่นเพื่อนๆห้องรัชดาในPantipนี้หรือถามผู้รู้เอาบ้างเป็นต้น ผมอยากจะเล่าประสบการณ์เปลี่ยนยางครั้งแรกแต่รู้สึกเหมือนโดนหลอกจากร้านยางแถวรามอินทรา เล่าเป็นอุทาหรณ์เป็นข้อๆนะครับจะได้อ่านง่าย รบกวนผู้รู้ช่วงวิเคราะห์ทีครับว่าตกลงผมโดนหลอกหรือเปล่า

1).รถที่ผมใช้เป็นวีออสตัวก่อนไมเนอร์ครับใช้ยางขอบ 14 ตอนแรกผมตั้งใจไปเปลี่ยนยางฺเป็น Bridgestone รุ่น Turanza ER60ตามที่เคยเห็นเพื่อนๆรัชดาแนะนำ แต่ที่ร้านแนะนำว่ารุ่น B391 นุ่มกว่าเงียบกว่าและรีดน้ำได้ดีกว่า อันนี้จริงหรือเปล่าครับ
    2.) ตอนแรกผมลังเลเพราะไม่ค่อยรู้จักยางรุ่นนี้ เลยจะขอดู Turanza ER60 ดีกว่า แต่เจ๊ที่ร้านยืนยันว่ามีรุ่นอื่นที่ดีกว่าว่าแล้วเจ๊ก็เอารุ่น Taxi Primo กับ B391 มาให้เลือกแล้วเชียร์แต่สองรุ่นนี้ สรุปผมเลยเอา B391เพราะราคาถูกว่า ER60 เจ๊บอกราคาเส้นละ 2050 ลดให้เป็นพิเศษเหลือเส้นละ 1900 บาท แถมเปลี่ยนเสร็จคิดค่าจุ๊บลมยางผมอีกต่างหากเส้นละ 70 บาทต่างหาก ตกลงราคายางที่ผมเปลี่ยนนี่โอเคมั้ยครับ
    3.)ตอนเปลี่ยนยางผมถามว่ามีบริการเติมลมไนโตรเจนให้ไหม เจ๊แกบอกว่าศูนย์ใหญ่ๆแบบนี้มีอยู่แล้ว ผมเลยขอให้เติมเป็นลมไนโตเจนแล้วบอกผมอีกว่าแล้วต่อไปมาขอรับบริการเช็คลมยางและเติมไนโตรเจนฟรีได้ด้วย
    แต่หนึ่งเดือนผ่านไปพอผมไปขอเช็คและเติมไนโตรเจนที่ร้านเจ๊แกกลับบอกว่ายางแก้มเตี้ยขอบเท่านี้เค้าไม่นิยมเติมกันหรอกมันเติมยากและไม่ปลอดภัย ผมงงมากๆสงสัยว่าแล้วตกลงวันนั้นตอนที่เปลี่ยนยางที่ร้านเติมลมอะไรให้กันแน่ แล้วสรุปว่ายางแก้มเตี้ยขอบเท่านี้เค้าไม่นิยมเติมลมไนโตรเจนกันเพราะมันเติมยากและไม่ปลอดภัยจริงๆเหรอครับ
    4.) วันนั้นผมมีเปลี่ยนแบตด้วยเลยจะลองใช้แบตแบบกึ่งแห้งที่ไม่ต้องเติมน้ำกลั่นดู เอาแบบ 60 แอมป์เผื่อจะติดเครื่องเสียงชุดใหญ่ เจ๊แกก็เอามาให้แล้วบอกนี่แหละแบต60 แอมป์ เป็นแบตไม่มีรูราคา ประมาณ 2200-2300 กว่าบาท ผมถามต่อว่าแล้วต้องเปลี่ยนฐานรองแบตด้วยใช่มั้ยครับ เจ๊แกบอกไม่ต้อง พอผมเอามาเทียบฐานรองแบตอันเก่าดูปรากฎว่ามันเท่ากันพอดีเลยถามเจ๊ว่า 60แอมป์แน่นะทำไมไม่ต้องเปลี่ยนฐาน เจ๊แกยืนยันว่า60แอมป์แน่นอนชี้เลข60ที่ตัวแบตให้ดูแล้วบอกอีกว่าฐานไม่ต้องเปลี่ยน พอหลังจากนั้น 2-3 อาทิตย์ ผมไปให้ร้านเดินสายไฟ พอดีร้านนั้นเค้าขายแบตยี่ห้อเดียวกับที่ผมติดก็เลยถามดูเพราะผมสงสัย ปรากฎว่าร้านเค้าบอกเป็น 45 แอมป์ครับ ไอ้เลข 60 ตรงด้านบนตัวแบตนั้นมันชื่อรุ่นไม่ใช่แอมป์ สรุปอันนี้ผมโดนหลอกเต็มๆ

คิดในแง่ดีประสบกาณ์ครั้งนี้ถือเป็นบทเรียนครับแต่ผมก็ไม่อยากให้เพื่อนๆมือใหม่อย่างผมโดนหลอกแบบนี้อีกเลยมาเล่าสู่กันฟังครับ ลืมบอกไปร้านนี้เป็นเฟรนไชน์ของศูนย์ร้านยางชื่อดังที่มีชื่อคำพ้องลงท้ายว่าพิษ (ผมเลยเรียนฉายาแกว่าเจ๊สารพัดพิษ) ชื่อขึ้นต้นของร้านนี้เป็นตัวอักษรแรกของภาษาอังกฤษ ร้านอยู่ประมาณ ก.ม.2 รามอินทราฝั่งขาออกครับ

จากคุณ : vios7710 - [ 14 ส.ค. 50 00:01:05 A:124.121.196.103 X: TicketID:114475 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom