Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากได้รถเป็นคนแรกของชีวิต เทียบกับรายได้ต่อเดือนเท่านี้ ใครพอจะช่วยแนะนำได้บ้างครับ

---------ผมอายุ 26-27 ปีครับ เมื่อก่อนอยู่บางกอกเงินเดือนประมาณ 25,000จนยังกะหมาเลยครับ และไม่มีเงินเก็บครับ ค่าอพาร์ทเมนท์ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่ากินอยู่ จิปาถะ ส่วนค่าเดินทางเดือนละประมาณ 4000-5000 มันยังถูกกว่าค่าผ่อนรถ เลยไม่ได้มีความคิดที่จะผ่อนครับ
    --------- ตอนนี้ย้ายกลับบ้านเกิดมาได้ประมาณปีครึ่งแล้วครับ ยอมลดเงินเดือนลงมาเหลือ 19,000 ไม่งั้นไม่มีใครจ้าง แล้วอาศัยดึงงานจากที่บริษัทเก่ามาทำเป็นfreelance ถือเป็นรายได้เสริมเพิ่มเงินเดือนให้อยู่เท่า ๆ กับที่ทำงานเก่า แต่ข้อเสียคือนอนน้อย เพราะไม่งั้นไม่รู้จะเอาเวลาตอนไหนไปทำ
    ----------ความเป็นอยู่ถือว่าโอเคครับ บ้านไม่ต้องเช่า ข้าวไม่ต้องซื้อ เอาตังค์ให้แม่เดือนละ 3000 แล้วเกาะเเม่กินอย่างเดียว ระยะทางจากบ้านถึงที่ทำงานประมาณ 80 เมตร เดินเอา วันไหนตื่นสายก็ปั่นจักรยาน ค่าอาหารกลางวัน จานละ 10 บาท 2 อย่าง 15บาท ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องรายจ่ายครับ
    -----------ส่วนเรื่องรถ อยากได้ Mazda3 ซะจนตัวสั่น แต่ดู ๆ แล้วแพงจนขนลุก แล้วก็เล็ง Yaris ไว้อีกตัว มีเงินดาน์วประมาณ 100,000 นึง (ทำงาน 5 ปี เก็บได้เท่านี้แหละครับ จนปัญญาแล้ว) จะเลือกรุ่นไหนที่น่าจะโอเคดีครับ ที่จริงใครมีรุ่นอื่นแนะนำก็ดีนะครับ เพราะผมมันพวกขับ+ล้างอย่างเดียว ความรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไกไม่มีมีเลยครับ
    -------ยอมรับครับว่ามันไม่จำเป็นกับชีวิตประจำวัน แต่ตอนนี้หน้าฝน เวลาฝนตกแล้วออกไปไหนไม่ได้นี่มันทำให้อยากได้รถขึ้นมาน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : Deco-Moda - [ 14 ส.ค. 50 12:13:40 A:58.147.92.123 X: TicketID:145248 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom