Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

พ่วงแบตเตอรี่ทำไมสายร้อนจนแดงแล้วก็ขาด ทั้งที่ยังไม่สตาร์ทรถ

เรื่องคือรถแจ้ส สตาร์ไม่ติดครับ เลยเอารถไทเกอร์มาพ่วง
    ผมต่อเรียงลำดับดังนี้ ขั้วบวกรถแจ้ส, ขั้วลบรถแจ้ส, ขั้วบวกรถไทเกอร์, ขั้วลบรถไทเกอร์ โดยไม่ได้สลับขั้วนะครับ บวกต่อบวก ลบต่อลบ

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นก็คือตอนต่อขั้วลบรถไทเกอร์นี่แหละครับมันสปาร์กแล้วก็ตรงหางปลาที่ปลายสายไฟ
    ต่อกับปากคีบ (งงหรือเปล่าเนี่ย) มันร้อนจนแดงและก็ละลายจนขาด ในเวลา 4-5 วินาที ทั้งที่ยังไม่ได้สตาร์ทรถแจ้สเลยนะครับ

หลังจากนั้นผมก็ได้ถอดสายพ่วงออก และลองสตาร์ทรถแจ้ส ปรากฎว่าติดครับ และวันนี้ทั้งวันก็ใช้ตามปกติ

ลองถามร้านไดนาโมเขาก็ไม่ทราบ ลองขยับขั้วแบตเห็นว่ามันหลวมนิดหน่อยก็ขันให้เรียบร้อยแล้ว

ขอถามหน่อยครับว่าทำไมจึงเป็นอย่างนี้หรือผมต่อสายผิดครับ
    แล้วทำไมรถจึงสตาร์ทติดหรือที่จริงแล้วแบตไม่หมดแต่ขั้วหลวม

จากคุณ : สิบหกเดือนหกปีสี่เจ็ด - [ 14 ส.ค. 50 16:54:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom