Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามเรื่อง "การเติมลมยาง" หน่อยครับ....มือใหม่หัดเป่าอะ

อ่านจากในคู่มือให้เติม 26 (ไม่บรรทุก) / 29 (กรณีบรรทุก)
    แล้วเขาบอกว่าควรเติมลมยางในขณะที่ยางเย็น หรือขับไปไม่เกิน 2 กิโล

สงสัยครับ สงสัย.....สงสัยว่าทำไมต้องเติมตอนยางเย็นหรอครับ การที่ยางร้อน จะมีผลอะไรต่อการเติมลมยางครับ ค่าที่วัดตอนยางร้อนมันจะมากกว่าปกติ หรือน้อยกว่าครับ?

คือผมไปวัดลมยางมาตัวตัวเองที่ปั๊ม เขาก็มีเครื่องเติมลมแบบ Digital ให้ผมก็กดไป 38 (กะเอาประหยัดน้ำมันเลย) เท่ากันทั้งสี่ล้อ ก็ไม่มีไรกลับบ้านไป แต่มันมีอาการแปลกๆ คือรถมันวิ่งกินซ้าย แถมยังกระด้างสุดๆ วิ่งเจอทางขรุขระทีไส้แทบทะลักออกมาทางทวาร เลยกลับไปที่ปั๊มนั้นใหม่ ก็ตั้งไปที่ 32 .... ทีนี้พอเสียบเข้าไป ค่าลมยางในล้อเรามันดันไม่ใช่ 38 เหมือนที่เติมไปเมื่อวาน มันกลายเป็น 40 บ้าง 39 บ้าง??? มีล้อนึงยังดีที่ได้ 38 นอกนั้นไม่เท่ากันซักอัน ผมเลยสงสัยว่าทำไมแค่ข้ามคืนลมยางมันไม่เท่ากันได้ขนาดนี้เลยหรอ หรือเป็นเพราะว่าผมไปเติมตอนยางมันร้อน (คือวิ่งมาไกล มาถึงก็เติมลมยางเลย) ช่วยชี้แนะหน่อยครับ....

อีกนิดๆ ปั๊มที่มีที่เติมลมยางแบบ Digital บนเส้นวิภาวดีมีที่ไหนบ้างหรอครับ ผมเห็นมีแต่ตรง PTT ใกล้ๆ ค่ายทหารฝั่งวิภาวดีขาออกแล้วก็เจออีกทีก็โน่น...ปั๊ม Jet ตรงม. กรุงเทพรังสิต (จริงๆ JET ตรงแถวอนุสรสถาณก็มี แต่มันเสีย เหอๆ เลยไม่นับ)

แก้ไขเมื่อ 14 ส.ค. 50 23:52:00

จากคุณ : IT Boys - [ 14 ส.ค. 50 23:50:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom