Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

++ เอามาฝากครับ ฉุกเฉิน สำหรับกรณี หม้อน้ำรั่วครับ ++

บางคนอาจจะรู้แล้ว แต่บางคนอาจจะไม่รู้ครับ เพราะที่เคยเจอมานี่หม้อน้ำรั่ว,ท่อยางรั่วครับ นี่น่าจะมีโอกาสเจอกันได้ครับ
      ล่าสุดนี่ที่เจอมา หม้อน้ำระเบิดครับ ช่วงรอยต่อของฝาครับ (รถปี 94 ) เลยเปลี่ยนหม้อน้ำ อีกอาทิตย์อู่เปลี่ยนเสร็จเรียบร้อย แต่เป็นแบบทองเหลือง ขับกลับบ้าน ไม่ถึง
    10 นาที่ ความร้อนขึ้น เสียงฟีดมาเลย ท่อยางรั่วอีก เลยเติมน้ำแล้วค่อยๆขับกลับบ้าน อีกวันเลยเอาไปให้ช่างไล่เปลี่ยนท่อยางหมด แต่มีอีกท่อช่างบอกใช้ได้ (ท่อเข้า
    ฮีทเตอร์ ) ช่างบอกเปลี่ยนยากด้วยด้านหลังเครื่อง เลยยังไม่ได้ทำ เอารถมาใช้ขึ้นทางด่วนไม่ถึงสิบนาที ความร้อนมาอีกแล้ว รั่วอีกแล้วท่อนั้นละ  เจ้าหน้าที่ของทางด่วนมา
    ช่วยดูและเติมน้ำให้ แล้วบอกให้ไม่ต้องปิดฝาหม้อน้ำครับ พอวิ่งกลับไปอู่ได้สบายๆ เลยวิ่งไปธุระก่อนแล้วก็ขึ้นทางด่วนกลับ ใช้เวลาประมาณ ครึ่งชั่วโมงได้ครับ ถึงอู่น้ำ
    ลดลงไปหน่อยครับ  เทียบกับตอนรั่วที่ปิดฝาขับกลับบ้านนี่ ไม่ถึง 10 นาทีครับ แถมความร้อนขึ้นอีกต่างหาก เลยถึงบางอ้อว่าถ้าไม่ปิดฝาแรงดันมันก็ไม่มากมันก็จะไม่
    ดันน้ำออกตามรูที่รั่ว เพียงแต่จะระเหยจากความร้อน ออกที่ช่องของฝาเท่านั้นครับ
         เพราะฉะนั้นถ้าพวกหม้อน้า,ท่อยาง,หรือปั๊มน้ำรั่ว  นี่ฉุกเฉิน ช่วงกำลังไปอู่นี่ เปิดฝาหม้อน้ำวิ่งพอได้ครับ แต่ต้องคอยดูน้ำด้วยนะครับ

จากคุณ : RoAdSidE - [ 15 ส.ค. 50 12:23:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom