Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ระบบเครื่องเสียงที่สมบูรณ์แบบในรถแบบ MPV หรือรถแบบอื่นๆ ที่มีที่นั่งมากกว่า 2 แถว

คือ อยากรู้ไว้เป็นข้อมูลประดับสมองตัวเองหน่อยครับ

ปกติ ในรถเก๋งทั่วไป ถ้าจะทำ Entertainment ในรถ ซึ่งโดยมากก็จะเป็น 5.1 Channel ใช่มั้ยครับ?
    ผมเข้าใจว่า ก็จับลำโพงคู่หน้า เป็นเหมือนลำโพงหลัก ลำโพงคู่หลัง ก็เป็นลำโพงเซอร์ราวนด์ ซึ่งถ้าจะให้ดี คงควรเอาไว้ที่แผงหลังใต้กระจกหลัง

ทีนี้ ถ้าเป็นรถพวก MPV หรือ SUV ที่มีที่นั่ง 3 แถวล่ะครับ (ซึ่งรถประเภทนี้ เค้ามักจะให้คนนั่งแถว 2 สะดวกสบายที่สุดในการโดยสาร)
    เค้าออกแบบการติดตั้งลำโพงไว้อย่างไรครับ
    1. ลำโพงกลาง-แหลม มีกี่คู่ครับ 2 หรือ 3 คู่
    2. ถ้าลำโพงกลาง-แหลมมี 3 คู่ เค้าถือเอาลำโพงคู่ไหน เป็นคู่หลักครับ  คู่ที่อยู่แถวเดียวกับคนขับ หรือคู่ที่อยู่แถว 2
    3. ถ้ามีแค่ 2 คู่ เค้าจัดวางอย่างไรครับ  ถ้าเอาคู่แรกไว้ข้างแถวแรก เวลาดูหนัง มันจะเหมาะเหรอครับ เพราะลำโพงหลักดันไปอยู่หน้าสุด
    หรือว่า มันถูกต้องแล้ว เพราะโดยมาก เค้าก็ให้แถวหน้าได้ดูด้วย??

หรือที่ผมคิดมา มันผิดหมด เพราะมันอยู่ในรถ ต่างจากระบบที่อยู่ในบ้าน (ผมอาจเข้าใจผิดไปเองครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ)

จากคุณ : P_Wut - [ 17 ส.ค. 50 13:35:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom