Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไปลองขับ Mazda 3 กะ CIVIC 1.8 มาครับ วันเดียวกันเลย ผลปรากฎว่า...

คือ ตอนแรก ไปลองขับ Mazda 3 ช่วงเช้า สภาพการจราจรติดขัดบ้าง แต่ก็มีช่วงที่ถนนโล่งพอให้เหยียบได้เหมือนกัน ตอนกลับรถแบบมาเร็ว ๆ แล้วหักศอกยูเทิร์น แทบไม่รู้สึกถึงแรงเหวี่ยง ที่สำคัญช่วงล่างเฟิร์มดีเหลือเกิน อยู่หลังพวงมาลัยแล้วมั่นใจ แต่ที่ขอบ่นหน่อย คือ ค่อนข้างกระด้างเหลือหลาย สะดุ้งง่ายจัง (รถครับ) ส่วนเรื่องอัตราเร่ง ผมไม่ได้ซีเรียส เพราะขับรถไม่ค่อยเร็ว ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่เร่งแซง (ประหยัดน้ำมันอ่ะครับ) แต่มีเหยียบแซงครั้งนึง เสียงเครื่องยนต์คำรามลอดเข้ามาในห้องโดยสารน้อยมากครับ
    แบบว่าไม่อยากจะลืมฟิลลิ่งการขับขี่ Mazda 3 เพื่อให้เปรียบเทียบกันจะ ๆ กับ CIVIC 1.8 ไปเลย (คือ กำลังลังเล 2 รุ่นนี้อยู่น่ะครับ) เลยเข้าโชว์รูม Honda ทันทีหลังออกจากโชว์รูม Mazda
    ห้องโดยสารกว้างมาก ๆ ครับสำหรับ CIVIC สภาพการจราจรตอนขับเหยียบได้เต็มที่หน่อย เพราะเป็นเส้นปริมลฑล อัตราเร่งแซงนี่เห็นได้ชัดครับ สั่งได้ดั่งใจ แต่รู้สึกว่าเสียงเครื่องยนต์มันชัดเจนไปหน่อยว่ากำลังรีดม้าเริ่มขึ้นอีกหลายตัว ส่วนความเงียบของห้องโดยสาร ผมค่อนข้างผิดหวัง เพราะที่คิดเอาไว้ คือ CIVIC น่าจะเงียบกว่า Mazda 3 แต่จริง ๆ แล้ว ผมว่า CIVIC มันได้ยินเสียงข้างนอกเยอะกว่านะครับ ส่วนช่วงล่าง ไม่ได้รู้สึกเฟิร์มเท่า Mazda 3 เลยครับ
    ตอนแรก เทใจให้ CIVIC ไปกว่าครึ่ง เลยไปลอง test Mazda 3 เพื่อหาเหตุผลหรือจุดด้อยที่จะตัดใจได้เด็ดขาด แต่ตอนนี้ผมยิ่งลังเลมากขึ้นอีกครับ รบกวนพี่ ๆ ผู้รู้ช่วยแชร์ประสบการณ์หรือแนะนำด้วยครับ เพราะผมก็ขับตามแบบของผม คิดเองอย่างไม่มีทฤษฎีหรือหลักการอะไร เอาความรู้สึกมาวัดน่ะครับ

จากคุณ : Optitron - [ 2 ก.ย. 50 07:22:18 A:124.120.97.80 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom