Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ใช้ GPS มานานหลายเดือนแล้วครับ เจ๋งสุดๆ Very Cool มากๆ

ผมชอบเดินทาง และก็ได้ iPaq rx5770 มาครอบครองนานพอสมควร ที่มันเจ๋งสุดๆ คือมี GPS ด้วย เป็นของเล่นใหม่ ทำให้การเดินทางสนุกมากๆ การเดินทางของผมไม่น่าเบื่อเลย สนุกกับการขับรถที่สุด และยังทำให้รู้จักเส้นทางใหม่ๆ จากเจ้า GPS แนะนำด้วยนะครับ

โปรแกรมแผนที่ ที่มากับเครื่องคือ King Map ใช้ได้ดีมากๆ ในกรุงเทพฯ ทางหลัก ทางรอง ทางลัด ทำเป็นสีๆ เห็นได้อย่างชัดเจน พอใกล้ถึงทางแยกที่เราจะเลี้ยวมันจะเตือนก่อน ทำให้เรากะระยะได้ว่า อีก 800,300,100 เมตรจะถึงเส้นทางที่เราจะเลี้ยว โดยทำให้เราไม่หลงและเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจซึ่งดีกว่าให้คนข้างๆ บอกทาง อันนี้ผมชอบ เพราะเรารู้ได้เลยว่าอยู่ตำแหน่งใดของถนน ใกล้จะถึงจุดหมายปลายทางแล้วหรือยัง
    King Map ยังมีแผนที่เมืองต่างๆให้ทดลองใช้ได้ด้วย อย่างผมไป ปักกิ่ง ก็เปิดแผนที่ของกรุงปักกิ่งขึ้นมา ก็ทำให้รู้ว่าเราอยู่ตรงไหน เดินทางไปทิศอะไร ห่างจากที่พักเท่าไหร่ และก็ทำ Landmark สถานที่ที่ไปเที่ยว ทำให้การเดินทางไปท่องเที่ยวต่างประเทศของผม สนุกมากจริงๆ ไม่ได้โม้

เจ้า King Map มีแผนที่ละเอียดเฉพาะในกรุงเทพ พอไปต่างจังหวัด แทบไม่มีรายละเอียด ทำให้ดิ้นรนหาแผนที่อื่น อย่าง iGO มาใช้ ที่นี้ ติดใจ iGo นะสิครับ เพราะแผนที่ที่แสดง มันสวยงามมั้กๆ การแสดงตำแหน่งทำได้เร็วกว่า King Map หลายเท่า แผนที่ประเทศไทยของ iGo มันละเอียดจริงๆ เพราะผมขับทางแปลกๆตามภูเขาในภาคเหนือ มันมีอยู่ในแผนที่แทบทั้งหมด มีแม้กระทั่งทางลูกรัง ทางเกวียน

แผนที่ iGo ก็ได้มาจากเว็บบอร์ดนี้ครับ http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=66067&PN=1&TPN=14 (มีลิงก์อยู่ด้านล่าง โดยคลิกเม้าส์ค้างไว้และ แล้วลากคลุมข้อความขาวๆ ที่ซ่อนอยู่ จะเห็นลิงก์ให้ดาวน์โหลดแผนที่ประเทศไทย)

มีจอกว้าง 3.5" และมีแขนยึดติดกระจกหน้า ทำให้เหลือบมองได้สบายๆ โดยไม่ต้องละสายตาจากถนน เหมือนกับแว็บสายตาไปดูเข็มไมล์ตรงมาตรวัดของ vios ที่อยู่ตรงกลางนั่นแหละ

iPaq rx5770 รุ่นนี้ เป็น Windows Mobile 5 ที่เจ๋งอีกประการหนึ่งก็คือ มีหน่วยความจำ 1GB และใส่ SD ได้อีก 4 GB หรือมากกว่านั้นก็ได้ โอ้โห โหลด mp3 เข้าไปฟังตั้งแต่เหนือถึง กทม. ก็ยังฟังไม่หมด

โหลด Music VDO เข้าไปเปิดฟังในรถ โอ้โหมันมีความสุขจริงๆครับ

เวลาเดินทางไปทำงานตอนเช้า สมองยังสดชื่น ก็เปิด VDO เรียนภาษาอังกฤษที่ Convert เตรียมเอาไว้แล้ว หรือไม่ก็เปิด VDO อย่างเช่นเรื่อง Friends เอาไว้ใช้ฝึกภาษาอังกฤษ (ห้ามแขวะนะ ดู VDO ตอนขับรถทำไม่ได้อยู่แล้ว แต่ใช้ฟัง)

อยากจะบอกว่า PDA GPS รุ่นผมใช้อยู่นี้มันเอนกประสงค์จริงๆ

ผมเป็นแฟน Palm มานาน 8 ปีแล้ว แต่มาหลงรัก เจ้า Pocket PC ตัวนี้ อย่างสุดหัวใจ

HP iPAQ rx5770 travel Companion รุ่นนี้มีรายละเอียดที่เว็บ http://www.techxcite.com/forum/viewtopic.php?t=1258

จากคุณ : สุดโต่ง - [ 14 ก.ย. 50 00:45:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom