Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ข้อควรระวัง- ประสบการณ์ตรงจากการไปถ่ายน้ำมันเกียร์มาครับ (มีรูป)

จากที่ผมตั้งกระทู้ไว้เรื่องการเดินทาง
    http://www.hondacityclub.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=25026

ผมก็ได้รับคำแนะนำจากเพื่อนๆว่า..ให้ไปถ่ายน้ำมันเครื่องกับน้ำมันเกียร์ก่อนจะเดินทาง (ศ 14/7/50)
    เก็บไมล์ไปแล้วประมาณ 6,200 กิโลเมตร ไม่เคยเข้าศูนย์ แล้วก็ยังสับสนเรื่อง 1,000 กิโลเมตรแรก
    ที่ยังไม่ได้ไปเปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกอย่างตามคำแนะนำของหลายๆคน (ผมว่ามีหลายคนยังไม่เคลียร์เหมือนผม)
    แต่เพื่อความสบายใจและความปลอดภัยว่าเจ้า ZX (เมษายน 07) ของผมต้องไปไกลก็เลยตัดสินใจลงทุน
    เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์ ที่สถานบริการด้านการดูแลรถยนต์แห่งหนึ่งอยู่ในแมคโครศรีนครินทร์
    ไปถึงเวลาประมาณ 20.30 (พฤ 13/9/07) เนื่องจากศูนย์ฮอนด้าปิดแล้ว ..ได้รับริการน่าพอใจครับสุภาพ พูดจาดี พอเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
    (เปลี่ยนเป็น Helix plusมั้งครับถ้าจำไม่ผิด) ก็ถามเรื่องน้ำมันเกียร์ว่าจำเป็นไหม เขาก็บอกว่าแล้วแต่พี่ไม่เปลี่ยนก็ไม่เป็นไร
    อายุการใช้งานน่าจะประมาณ 20,000 กิโลเมตร แต่ถ้าจะเปลี่ยนเพื่อให้มันสะอาดมันก็ดีเพราะรถยังไม่เคยเปลี่ยน
    ถามราคา 8XX บาท ก็เลยตัดสินใจลงทุนอีก..เปลี่ยนครับ..เห็นเครื่องไม้เครื่องมือแล้วก็น่าวางใจ
    แต่พนักงานบอกว่า สต็อกปิดแล้ว ต้องมาใหม่พรุ่งนี้..ให้โทรมาแจ้งก่อนก็ได้..แล้วจะเบิกไว้ให้
    ก็ตกลงตามนั้น พอถึงวันรุ่งขึ้น (ศ 14/7/50) ผมก็ได้โทรแจ้งเมื่อตอนกลางวันว่า จะไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ และย้ำว่า
    เป็น Honda City ZX เกียร์ automatic CVT ให้จัดของไว้ให้ พอไปถึงเขาก็ต้อนรับอย่างดีแล้วก็บอกว่า..เบิกของไว้ให้แล้ว
    โดยชี้ให้ผมดูเป็นแกลลอนเล็ก 4 แกลลอน ผมก็ถามว่าทำไมหลายแกลลอนจัง เขาบอกว่ารถรุ่นนี้ใช้เกือบ 4 ลิตร
    ก็จัดแจงดูดน้ำมันออกดูแล้วเห็นว่า ออกมาประมาณ 3 ลิตรกว่า

จากคุณ : xdraft - [ 17 ก.ย. 50 15:40:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom