Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยหน่อยค่ะ เพิ่งซื้อรถมือสองมา แบบนี้จะเป็นปัญหามั้ยคะ

เพิ่งซื้อรถมือสองต่อจากเจ้าของโดยตรงน่ะค่ะ แต่มีปัญหาคือ

1. กุญแจรถ เค้าให้มาดอกเดียว ปกติควรมีกุญแจสำรองอีกดอกนึง เมื่อกุญแจอีกดอกนึงอยู่กับเค้าจะเป็นอันตรายมั้ยคะ

2. ประกันภัยชั้น 1 ที่ติดมากับรถ กรมธรรม์ยังอยู่กับเจ้าของเดิม เค้ายังไม่ได้เอามาให้ ถ้าสมมติเกิดอุบัติเหตุช่วงนี้ เราจะสามารถเรียกเคลมได้หรือเปล่าคะ (ประกันแบบไม่ระบุชื่อคนขับอ่ะค่ะ)

3. ทางเจ้าของเองไม่ทราบว่าป้ายเสียภาษีที่ควรจะติดหน้ากระจกรถหายไปไหน เนี่องจากเค้าไม่ได้ค่อยได้ใช้รถคันนี้มานานแล้ว แต่เช็คจากสมุดทะเบียนรถยนต์พบว่าปีนี้เสียภาษีถูกต้องเรียบร้อยแล้วค่ะ แค่แผ่นป้ายหายเฉยๆ อย่างนี้ไม่ทราบว่าจะขอใหม่กับทางกรมขนส่งได้มั้ยคะ ต้องเสียภาษีใหม่หรือเปล่า

เคยโทรไปบอกเจ้าของรถเดิมแล้ว แต่ยังไม่ได้รับการติดต่อกลับมาว่าจะเอาของเหล่านี้มาให้ได้เมื่อไหร่ ตอนนี้กังวลใจมากจริงๆค่ะ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

จากคุณ : นกน้อยทำรังแต่พอตัว - [ 22 ก.ย. 50 15:42:10 A:210.246.69.63 X: TicketID:072957 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom