Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Mazda3(minor2007) vs CIVIC2007 ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ กำลังตัดสินใจซื้อคันใหม่

กำลังจะตัดสินใจซื้อคันใหม่ครับ
    ก็หาข้อมูลมาบ้างพอสมควรแล้วว่ามีความแตกต่างกันยังไง
    แต่ยังตัดสินใจไม่ถูกครับ
    เฉพาะรุ่น 2.0 นะครับ เพราะเครื่องขนาดเท่ากัน และโดยส่วนตัวแล้วชอบขับรถที่มีแรงหน่อย
    ที่เทียบคร่าวๆก็ดังนี้(เป็นความเห็นของผมส่วนตัวนะครับ  ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย)
    1)civic สวยกว่า (ความรู้สึกของผมเอง)
    2)civic เครื่องแรงกว่า
    3)civic ภายในถูกใจกว่า  (ความรู้สึกส่วนตัวอีกเหมือนกัน)
    4)mazda3 ช่วงล่างดีกว่า(มาก) ขับสนุกกว่า
    5)Mazda3 ให้ออฟชั่นมากกว่า
    6)การกินน้ำมันในเมืองก็พอๆกัน (ถ้าไม่ถูกต้องช่วยแย้งด้วยนะครับ) แต่นอกเมืองcivicดีกว่า
    7)ราคาอะไหล่ (เห็นเขาบอกว่า) Mazda แพงกว่า
    8)ราคาขายต่อ civic ดีกว่า

แต่ที่ยังไม่แน่ใจและไม่เข้าใจคือ

1)เท่าที่ดูในnetนะครับ  civic  มีปัญหาเยอะกว่ามากเลย(คงไม่ต้องบรรยายนะครับ เพราะตามกระทู้เก่ามีให้อ่านเยอะแล้ว)  เลยไม่แน่ใจว่า ปัจจุบันถ้าผมออกรถช่วงนี้ ทางโรงงานผลิตHondaจะแก้ใขข้อบกพร่องหมดแล้วหรือยัง เพราะบางเรื่องก็เป็นเรื่องที่รับไม่ได้เหมือนกันครับ

2)ที่ไม่เข้าใจคือ  จำนวนรถมือ2 ทำไมcivic มีมากกว่าMazda3ครับ  มีการแย้งกันแล้วเรื่องนี้ว่าเป็นเพราะ civic ขายได้มากกว่า จำนวนมือ2 เลยมากกว่าตามตัว ถ้าเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์แล้วจึงจะเห็นว่า พอๆกัน  แต่อันนี้แหล่ะคับที่ไม่เข้าใจ  เพราะ Mazda3 ออกมากหลายปีแล้วนะคับแต่ civic เพิ่งออกมาไม่ถึง2ปีเลย  ถ้าจะเป็นมือ2 Mazda ควรน่าจะเยอะกว่าซิคับ เพราะรถเก่ากว่า (อันนี้คิดแบบตรงไปตรงมาในความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ถ้าไม่ถูกก็ขออภัยจริงๆ)   เรื่องนี้บอกอะไรให้ผมคิดหลายอย่างเลย  เพราะถ้าคิดแบบตรงๆแล้วเลยเกิดคำถามในใจของผมว่า จำนวนรถมือ2 บอกความพอใจในการใช้รถได้หรือไม่

ต้องขออภัยอีกครั้งครับถ้ามีความไม่ถูกต้องในส่วนใหน
    แต่ที่เขียนมาเพราะอยากได้ความคิดเห็นจากผู้ใช้จริงหรือผู้รู้ครับ
    ในเมื่อเราเป็นผู้บริโภค  และในตอนที่เรียนมาเขาก็บอกว่าความพอใจของผู้บริโภคสำคัญที่สุด
    ดังนั้นความพอใจของพวกเราคือต้องการได้สินค้าที่มีคุณภาพสมกับราคา และดีที่สุดสำหรับเราเมื่อเปรียบเทียบในใจเราแล้วใช่ใหมครับ

ดังนั้นช่วยโปรดให้ข้อมูลหน่อยครับ  เพื่อประกอบการตัดสินใจ

ปล. ทั้งหมดนี้เป็นการกล่าวถึงโดยผมไม่ได้มีอคติหรือเข้าข้างด้านใหนเลยนะครับ ผมต้องการเทียบด้วยความเป็นกลางเพราะต้องการสิ่งที่ดีที่สุดให้ตัวเองครับ

จากคุณ : สามจาน - [ 27 ก.ย. 50 10:10:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom