Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะทำไงดีเมื่อถึงเวลาต้องเปลี่ยนยางแล้ว รบกวนด้วยค่า

สวัสดีค่า วันนี้ต้องขอรบกวนพี่น้องชาวรัชดาด้วยค่ะ  พอดีว่าต้องการเปลี่ยนยางรถยนต์ หมายถึงซื้อยางใหม่น่ะค่ะ เนื่องจาก รถใช้มา 3 ปีเต็ม ๆ แล้ว  ขับไปได้ 40000 กิโลฯ และยางหน้าด้านผู้โดยสาร เคยปะใหญ่มา 2 แผล เมื่อประมาณเดือนที่แล้ว(เพราะเรือใบ)  รถที่ขับอยู่คือ
    นิสสัน นีโอ ตัวล่าสุดค่ะ   เคยเช็คระยะเมื่อตอนประมาณ 35000 กิโล ช่างที่ศูนย์บอกว่า ควรเปลี่ยนยางใหม่ในไม่ช้านี้ เพราะดอกยางเริ่มจะสึกแล้ว แต่จนแล้วจนรอดก็ขับมาจนถึงวันนี้จนได้  รู้สึกว่าช่วงนี้ยางอ่อนบ่อยมาก เติมน้ำมันทุกครั้ง ก็ต้องเติมลมทุกครั้งเลย เคยเอาไปให้ร้านปะยางดู ก็ไม่ได้รั่วอะไร   ตอนนี้ตัดสินใจจะเปลี่ยนยางแล้วค่ะ รบกวนถามผู้รู้นะคะ เพราะเป็นผู้หญิง ใช้รถคนเดียว ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ค่ะ ไม่อยากถูกหลอก ต้องการหา
    ข้อมูลก่อนค่ะ
    * จะมีวิธีดูอย่างไรคะ ว่าดอกยางสึกแล้ว ถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนยาง และปกติอายุการใช้งานของยางประมาณเท่าใดคะ
    * สาเหตุที่ยางอ่อนบ่อย ๆ เป็นเพราะยางเริ่มหมดอายุหรือมาจากสาเหตุอื่นๆ ด้วยคะ เพราะขับต่างจังหวัดค่อนข้างบ่อย และบรรทุกผู้โดยสารเต็มรถบ่อย ๆ ค่ะ อืมแล้วอีกอย่างฝนก็ตกบ่อย ๆ ด้วย มีคนเคยบอกว่า ขับรถลุยน้ำบ่อย ๆ ยางก็เสื่อมเร็ว
    * ราคายางควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ ขอแบบปกติ ๆ ใช้งานได้ และดี  ในมาตรฐานที่ควรใช้น่ะค่ะ
    * ระหว่างร้านยางทั่ว ๆ ไป กับร้านที่เป็นศูนย์ยางฯ เช่นพวก กู๊ดเยียร์  บริทสโตน ฯลฯ  จะมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรบ้างคะ
    * เวลาจะเปลี่ยนยาง ควรจะเปลี่ยนทั้งหมด 4 เส้นเลยหรือเปล่าคะ  - ลืมบอกว่า ยางที่มีปัญหาส่วนใหญ่คือ 2 คู่หน้าค่ะ
    * ยางชุดเก่า จะเอาไปทำอะไรได้บ้างหรือเปล่าคะ
    *ปกติหากขับใน กทม. จะเติมลมยางประมาณ 30-31 ถ้าขับต่างจังหวัดก็จะเติมประมาณ 29 เพราะคิดว่า วิ่งทางไกลเวลายางร้อน จะทำให้ขยายอีกนิดหน่อย และเพิ่มความยืดหยุ่นยางมากขึ้น เอ....ไม่ทราบทำถูกมั้ยคะ แบบนี้เคยอ่านเจอจากหนังสือ
    ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ สำหรับข้อมูลต่าง ๆ
    ขอโทษที่ถามเยอะไปหน่อย ไม่รู้จะปรึกษาใครดี

จากคุณ : iamtukkata - [ 30 ก.ย. 50 01:50:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom