Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เจอกับตัวเอง ใช้แก๊สแล้วพังเร็วจริง ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ

ผมใช้ AE-101 เครื่อง1600 เกียร์ออโต้ เดิมโรงงานเลย
    ใช้รถวิ่งไป40000กว่าโล(4หมื่นกว่าโล) ที่วิ่งน้อยเพราะพ่อผมซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง แล้วไม่ได้ใช้เพราะต้องเปิดร้านขายแก๊สไม่มีเวลา และหลังจากนั้นผมก็รับมรดกต่อมา และพ่อผมก็ใช้คันอื่น

จนช่วงหลังนี้ผมได้รถมาใช้จึงเริ่มติดแก๊ส

ผมติดแก๊ส หัวฉีด กล้องของ EMS รางของ rail

เมื่อ2-3อาทิตย์ที่แล้ว เกิดอาการเดินเบาชักกระตุก ติดไฟแดงกระตุกตลอด เป็นมากตอนแอร์ต่อ บางทีก็ดับไปเลย ตอนเร่งออกตัวมีอาการเหมือนมันชาร์จพลังก่อนแล้วค่อยออกตัวไป คือมันชักๆๆๆๆแล้วค่อยปรู๊ดออกตัว เป้นทั้งน้ำมันและแก๊ส แต่ใช้แก๊สจะเป็นบ่อย+แรงกว่า

ขั้นแรกสิ่งที่ผมเปลี่ยนคือ

1.ล้างลิ้ินปีกผีเสื้อ + ISC  
    ผล-ไม่หาย
    2.ตั้งวาวล์เพราะเช็คดูแล้ววาวล์ยัน
    ผล-ไม่หาย
    3.ลองสลับจานจ่ายกับอู่ดู
    ผล-ไม่หาย
    4.เปลี่ยสายหัวเทียน
    ผล-ไม่หาย แต่อาการน้อยลง
    5.เปลี่ยนหัวเทียน
    ผล-นิ่งเลย เหมือนดับเครื่องขับ คือไม่มีอาการสั่นเลย

แต่ที่ผมแปลกใจคือ หัวเทียนผมเพิ่งจะเปลี่ยนไปแค่หมื่นกว่าโลเท่านั้นเอง ทำไมมันถึงเสียเร็วขนาดนี้ และวาวล์ยัน ก็ไม่น่าเป็นไปได้ เพราะรถซื้อมาป้ายแดงและเพิ่งวิ่งไปแค่40000กว่าโลเอง

แต่ถึงยังไง ค่าซ่อม ก็ยังถูกกว่าค่าส่วนต่างจากแก๊สกับน้ำมันเหละครับ ถึงใช้น้ำมันยังไงไอพวกนี้ก็ต้องเสียอยู่ดี แค่เสียเร็วกว่าเดิม

ผมหวังว่าข้อมูลของผมคงจะช่วยท่านอื่นแก้ปัญหาชักกระตุกได้

ผมไม่เคยเชื่อวพกที่พูดว่าใช้แก๊สแล้วพังเร็ว ผมคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกัน

รถผมก็จูนไม่บางไม่หนา เอา AF wide band จับตลอด ได้ประมาณ14.5-15.5ตลอด

เพิ่มเติมนะ ผมตั้งไฟแก่มาก ไม่รู้จะมีผลด้วยหรือเปล่าเอ่ย

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ย. 50 17:25:26

จากคุณ : lustful - [ 9 พ.ย. 50 16:58:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom