Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

/*-*/*-*/ ได้แค่ลองนั่ง แต่มันส์พอๆ กับขับเอง Bentley Continental GT กับค่าตัว 20 ล้านบาท /*-*/*-*/ [กระทู้ Re-Run]

man ... กระทู้นี้ถูกโพสต์ไว้ครั้งแรกเมื่อวันที่ 12 เม.ย. 2547 โดยคุณ JIMMY
    และผมได้ขออนุญาตคุณ JIMMY เพื่อนำมาลงเว็บ pantip.com อีกครั้ง

มีเพื่อนสมาชิกในห้องรัชดาอยากอ่านอีกครั้ง เลยเอามาลงให้อีกทีหนึ่งครับ

ถ้าอยากให้กระทู้นี้อยู่ ก็ช่วยกดโหวตเข้าคลังกระทู้ด้วยนะครับ
    เชิญอ่านกันครับ
    =============================================

ระหว่างที่เดินเล่นในรอบประชาชนทั่วไป ของงานบางกอกมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา
    ผมได้บังเอิญกลับมาพบปะกับ พี่ชายคนหนึ่งอีกครั้งหลังจากที่ไม่ได้เจอกันมานาน

พี่คนนี้ ชื่อเกร็ก ครับ

ใครที่เล่นห้องรัชดาตั้งแต่ระดับ 6-7 ปีขึ้นไป คงจะยังพอจำได้ว่า
    เมื่อก่อนนี้ พี่เกร็กเคยแวะเวียนเข้ามาตอบคำถามให้ความรู้ในเชิงวิศวกรรมรถยนต์
    อย่างมาก จนกระทั่ง พี่เกร็ก โดนโจมตีด้วยเรื่องอะไรสักอย่าง ที่เกี่ยวข้องกับรถเซลิกา จีทีโฟว์
    ซึ่งผมจำอะไรไม่ค่อยได้แล้ว มันเลือนลางมาก แต่ที่แน่ๆคือหลังจากนั้น
    น้อยครั้งที่เราจะได้เห็นข้อความภาษาอังกฤษของพี่เกร็ก
    แล้วในที่สุด พี่เกร็กก็หายไปจากรัชดา

อย่างไรก็ตาม ผมยังมีโอกาสได้พบปะกับพี่เกร็กอยู่บ้างในสมัยก่อน
    ช่วงที่ท่านอาหมู ยังจัดมีทติ้งโรงรถ กันอยู่ แต่จนถึงทุกวันนี้
    กาลเวลาพาให้ความสัมพันธ์ ห่างหายกันไปนาน

ผมกลับมาเจอกับพี่เกร็กอีกครั้ง คราวนี้
    พี่เกร็กเป็นผู้จัดการทั่วไปของ "เบนท์ลีย์ ไทยแลนด์"
    ผู้นำเข้าและให้บริการหลังการขายรถยนต์เบนท์ลีย์ในเมืองไทย
    อย่างเป็นทางการ ในเครือของ เอเอเอส ออโตเซอร์วิส
    ผู้จำหน่ายรถสปอร์ตปอร์เช ในเมืองไทย

เราได้ทักทายกัน และตามนิสัยเดิม ผมก็ขอเข้าไปลองนั่ง
    เจ้า "เบนท์ลีย์ คอนติเนนตัล จีที" รุ่นใหม่ล่าสุด

พี่เกร็กก็ให้การต้อนรับอย่างดีครับ เปิดระบบต่างๆให้ดูกันอย่างสมแก่ความตั้งใจของผมเลยทีเดียว

ผมก็ได้แต่เปรยๆว่า อยากลองนั่งลองขับจังเลย
    พี่เกร็ก ก็เลยเอื้อนเอ่ยวจีที่ผมไม่ได้คาดมาก่อนว่า

"เอางี้ เดี๋ยวขอพ้นช่วงมอเตอร์โชว์ก่อน ช่วงสงกรานต์ เราไปลองกัน!"

ทายสิครับ ว่าผมจะทำยังไงต่อไป...

เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ!!!!!!!!!!!

ร้อง (ในใจ)เสร็จแล้วผมก็เก็บงำเรื่องนี้ไว้เงียบๆ ไม่อยากให้รู้กันมากนัก
    เพราะเนื่องด้วยว่า เคสนี้ คงมีหลายคนอยากจะขอร่วมแจมด้วย
    ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าจะทำความลำบากใจให้พี่เกร็กหรือไม่

อีกทั้ง จากที่ได้ลองนั่งมาก่อนหน้านี้ พบว่า เบาะแถวหลังของ จีที คันนี้
    อาจจะนั่งไม่สบายนักสำหรับคนที่แข้งขายาว แม้จะตัวไม่สูงก็ตาม
    (แต่ก็ยังนั่งสบายกว่า เบาะคู่หลังของ บีเอ็มดับเบิลยู ซีรีส์  6 ใหม่ก็แล้วกัน)
    เอาเป็นว่า อาจไม่ค่อยสบายนักสำหรับการเป็นผู้ติดสอยห้อยตามที่ต้อง
    นั่งเบียดอยู่บนเบาะหลัง

เลยเลือกที่จะอยู่เงียบๆเฉยๆ ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    ดีกว่า (ดังนั้นขออภัยทุกท่านด้วยนะครับ ที่ไม่ได้บอกกล่าวกันล่วงหน้า อิอิ)

จนกระทั่ง วันนี้ วันอาทิตย์ที่ 11 เมษายน ตอนบ่ายโมง
    วันที่เรานัดกันว่า ผมอยากลองนั่ง และให้พี่เกร็กขับให้

อันที่จริงก็เสียดายละครับ
    งานนี้ ผมไม่ได้ขับเอง....T_T'

เหตุผล ง่ายๆครับ ยอมรับครับว่า ยังมีความเกรงใจอยู่
    รถคันละตั้ง 20 ล้าน แถมผมยังไม่เคยสัมผัสรถในตระกูล
    เบนท์ลีย์มาก่อนแบบนี้ ผมไม่แน่ใจว่า จะมีคาแรคเตอร์
    พิเศษที่แตกต่างจากรถทั่วไปมากน้อยแค่ไหน
    อุปนิสัยมันแฝงความจะดิบจะเถื่อนในร่างทรงของผู้ดีแค่ไหน

ผมเลือกที่จะนั่งเพื่อจับอาการของรถ โดยไม่ต้องขับเอง
    แล้วมานั่งพะวงกับสภาพการจราจร นั่นก็เพียงพอแล้ว

แต่อย่างไรก็ตาม อุ่นใจได้ครับ
    เพราะคนที่ขับให้ผมนั่งไปด้วย ก็คือพี่เกรกนั่นเอง
    และฝีมือระดับพี่เกรกนั้น ผมยิ่งกว่าจะใช้คำว่า "วางใจ" ครับ
    คือใช้คำว่า "มั่นใจ" กันไปเลยจะดีกว่า

เพราะฝีมือระดับพี่เกรกนั้น เรียกเอาศักยภาพของตัวรถออกมาได้
    อย่างถึงแก่น และคำนึงถึงความปลอดภัยของทั้งตัวเองและ
    ผู้ที่สัญจรร่วมทางไปในเวลาเดียวกัน
    หาไม่ค่อยง่ายนะครับ นักขับที่ดีแบบนี้

แต่เมื่อลงจากรถแล้ว
    เมื่อรวมกับประสบการณ์ที่เจอรถมาหลายคัน
    ผมรู้สึกเลยว่า ถ้าผมขับรถคันนี้เอง
    ผมก็เชื่ออย่างสนิทใจว่า ผมเอามันอยู่สบายๆ !!
    ไม่ยากอย่างที่คิด

เพราะอะไรหนะหรือครับ?

อ่านต่อสิครับ ^_^

จากคุณ : Mr. Fusion - [ 11 พ.ย. 50 22:17:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom