Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไปรับไอเย็น ที่แม่ฮ่องสอนกันไหมครับ (แถมรีวิว New Civic 1.8S ด้วยล่ะ)

ตั้งเป้าในใจไว้ว่า ปีนึงจะขอชาร์จแบ็ตเตอร์รี่ให้กับตัวเองสักครั้ง ด้วยการไปเที่ยวยาวๆ หลายๆวัน สักครั้ง ... ปีนี้เลยวางแผนขอขึ้นเหนืออีกสักครั้ง ขอแก้ตัวจากข้อผิดพลาดในปีที่แล้วสักหน่อย (เกียร์พังไง) คิดได้ดังนั้น ก็เริ่มหาข้อมูลต่างๆ มาสะดุดตรงข้อมูล ทุ่งดอกบัวตอง, ปางอุ๋ง และปาย ดูๆแล้วน่าสนใจดี ก็เลยชวนคนรู้ใจ ไปเที่ยวกันครับ

เกือบลืม ยานพาหนะในการเดินทางครั้งนี้ เดิมทีกะว่าจะเอา "เจ้าแก่" Space wagon ไปลองวิ่งอีกสักรอบ ก่อนจะหมดระยะรับประกันเกียร์ในปลายเดือนนี้ แต่คนที่ไปด้วยอยากให้เอา Civic ไปวิ่งทางไกลสักหน่อย เพราะรถใช้น้อยครับ งานนี้ไม่มีปัญหาครับ แถมคิดถูกด้วยที่ขับเจ้า Civic ขึ้นเหนือ (จะเพราะอะไรเดี๋ยวอ่านไปเรื่อยๆก็จะทราบเองครับ)

15 พฤศจิกายน (กทม. - เชียงใหม่ - พืชสวนโลก)

เราเริ่มออกเดินทาง จากบ้านพักย่านเตาปูน ราวๆตี 4 ครึ่ง โดยยังเลือกเส้นทางเดิมเหมือนเมื่อปีที่แล้ว นั่นคือ ข้ามสะพานพระราม 5 มุ่งหน้าสู่ถนนตลิ่งชัน - สุพรรณบุรี แล้วแยกซ้ายไปตามถนนหลวงหมายเลข 340 ครับ หลังเลี้ยวเข้าถนน 340 ก็ขอแวะเติมน้ำมัน ที่ปั๊ม PTT กันสักหน่อย เพราะเห็นน้ำมันพร่องลงมานิดนึง ก็เติมโซฮอลล์ 95 ไป 400 บาทครับ

แวะซื้อสเบียง พร้อมกับตรวจเช็ครถเบื้องต้น อันได้แก่ แรงดันลมยาง 4 ล้อ, ระดับน้ำกลั่น, น้ำมันเครื่อง, น้ำมันเกียร์, น้ำมันเบรก, น้ำล้างกระจกหน้า ทุกอย่างปกติดีครับ เสร็จเรียบร้อยเดินทางกันต่อครับ

วิ่งตามถนน 340 เข้าตัวสุพรรณบุรี ไปตามป้าย ชัยนาท จนเกือบสุดทาง จะมีป้ายบอกให้เลี้ยวซ้ายตามถนน 340 เราก็เลี้ยวได้เลยครับ แล้วตรงจนสุดทาง ก็จะไปตัดกับสายเอเชีย นี่ล่ะครับ เหตุที่เลือกเดินทางด้วยถนนสายนี้ ก็เพราะรถน้อย ถนนดี แถมปัจจุบันยังเป็น 4 เลนตลอดด้วยครับ ขับกันสบายๆไม่เครียด

-- แก้ไข หมายเลขถนนจาก 304 เป็น 340 นะครับ (พิมพ์ผิด)

แก้ไขเมื่อ 09 ธ.ค. 50 17:27:02

แก้ไขเมื่อ 25 พ.ย. 50 21:57:16

จากคุณ : เด็กบูรพา - [ 25 พ.ย. 50 21:09:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom