Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มือใหม่ค่ะ ถ้าจะซื้อระบบนำทาง ( GPS) มาใช้ ต้องเสียค่ารายเดือนและแผนที่หรือเปล่าคะ

คือ พึ่งเริ่มสนใจพวกระบบนำทาง ( GPS ) น่ะค่ะ อยากเอาไว้ดูแผนที่เป็นหลัก
    ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ อาจเรียกชื่อ ศัพท์ผิดๆถูกๆบ้าง
    อยากได้แบบที่เคลื่อนย้ายได้ ถ้าจะไปไหนจะได้เอามาไว้ในรถ
    เห็นมีขายราคาหมื่นกว่าๆ ก็เลยลอง search หาข้อมูลดู
    อยากรู้ข้อมูลเบื้องต้น แต่ที่เห็นส่วนใหญ่จะลงลึกกันในรายละเอียดเลย
    เช่น review รุ่นว่ามี function อะไรบ้าง เราอ่านแล้วก็งงๆอยู่

พอมา search ใน pantip ใช้ key word ว่า "gps and รายเดือน"
    click ค้นเจอแม่นยำ ก็ได้ออกมา 7 กระทู้ ซึ่งก็ยังไม่ตรงคำตอบนัก

เลยขอถามหน่อยนะคะว่า ถ้าเราซื้อพวก GPS มา ป้อนจุดเริ่มเดินทาง
    และจุดหมาย ให้เครื่องคำนวณเส้นทางให้ เพื่อให้เครื่องพูดบอกเรา
    เช่น " ...อีก 50 เมตร เลี้ยวขวาเข้าถนนวิภาวดีรังสิต..."

1 อย่างนี้ต้องเสียค่าบริการรายเดือนแบบโทรศัพท์มือถือหรือเปล่าคะ
    ถ้าเสีย ประมาณเดือนละเท่าไหร่คะ

2 ปกติคนซื้อมาใช้นี่ต้อง update แผนที่กันบ่อยแค่ไหนคะ
    แล้วต้องเสียเงินเวลาจะ update หรือเล่าคะ ถ้าเสีย ประมาณครั้งละเท่าไหร่คะ

3 ถ้าซื้อมา สมมติราคาหมื่นกว่าๆ หลังจากนี้ไม่ทราบว่ามีค่าใช้จ่ายใดๆ
    นอกเหนือจาก 2 ข้อข้างบนหรือเปล่าคะ หรือแค่หมื่นกว่าๆก็จบเลย

4 พอจะแนะนำยี่ห้อและรุ่นเป็นข้อมูลเบื้องต้นได้มั๊ยคะ
    จะได้ไปอ่าน review เฉพาะรุ่นนั้นเพื่อตัดสินใจต่อไปค่ะ
    ความต้องการคือ ใช้ดูแผนที่อย่างเดียว ไม่เอามาฟังเพลง ไม่เอามาคุยโทรศัพท์
    ให้มีเสียงพูดบอกเราได้ว่าเมื่อไหร่จะเลี้ยว ประมาณนี้น่ะค่ะ ซื้อมือหนึ่งค่ะ
    ไม่ทราบว่าควรซื้อที่ระดับราคาเท่าไหร่
    พวกหมื่นกว่าๆนี่เพียงพอต่อการใช้งานมั๊ยคะ
    หรือควรซื้อระดับราคาแพงกว่านี้ดี

ขอบคุณมากคะ
    ปล. ไม่ทราบว่าตั้งถูกห้องรึเปล่า เห็นคุยเรื่องเส้นทางจราจรน่ะค่ะ
    ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยนะคะ

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 50 09:26:21

จากคุณ : Runaway Train - [ 29 พ.ย. 50 09:05:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom