Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ประสบอุบัติเหตุ จากคันเร่งค้างของ Ford Escape รุ่น ESC

*** เพื่อนผู้หญิงเป็นคนขับ แล้วตัวดิฉันเองเป็นคนนั่งไปด้วย จำได้ว่าขับรถลงมาจากทางด่วนรามอินทรา เพื่อที่จะขึ้นสะพานข้ามแยกไปกลับรถเข้าถนนนวมินทร์ แต่พอยูเทิร์นได้สักพัก มีความรู้สึกว่าทำไมเพื่อนถึงเหยียบคันเร่งเร็วจัง เพราะทางกลับรถมันใกล้กับทางที่บังคับเลี้ยวซ้าย ก็เลยถามเพื่อนที่ขับ เพื่อนบอกว่าเบรคไม่ได้ แต่เพื่อนก็ได้พยายามที่จะเหยียบเบรคหรือพยายามที่จะหยุดรถแล้ว
    สักพักรถพุ่งเข้าชนเข้ากับแท่นปูนที่กั้นบังคับเลี้ยว แล้วพุ่งไปชนรถที่จอดติดไฟแดง แล้วกระแทกกับแท่นปูนด้านซ้ายอีกที ก่อนที่จะพุ่งขึ้นฟุตบาตข้างทาง

ผลก็คือเพื่อนสมองบวมเนื่องจากหัวออกไปกระแทกกับรถที่พุ่งไปชนและกระจกบาดที่หัวแผลลึกถึงกะโหลก (นอนหลับไป 10 วันในห้อง ICU กว่าจะฟื้น
    ส่วนตัวดิฉันที่ข้อเท้าเอ็นฉีกไม่มาก และมีกระจกบาดที่ขา แต่ขยับตัวไม่ได้เกือบอาทิตย์เนื่องจาดแรงกระแทกของรถ (เหตุการ์ณเกิดขึ้นตั้งแต่ประมาณต้นเดือนค่ะ แต่ตัวดิฉันเองและเพื่อนเพิ่งจะได้คุยกันถึงเหตุการ์ณ เพราะเพื่อนพึ่งจะได้ออกจากโรงพยาบาลแต่ยังจำอะไรไม่ค่อยได้ ตอนนี้สมองก็ยังไม่ค่อยปกติค่ะ)

เลยอยากมาถามความคิดเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆในห้องนี้ค่ะว่า

ข้อ 1 มันน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้าง
    ข้อ 2 คนที่ใช้รถรุ่นนี้เคยเจอเหตุการ์ณแบบนี้บ้างมั้ยคะ
    ข้อ 3 แบบนี้ถือว่าเป็นความผิดของเราเองทำให้เกิดอุบัติเหตุหรือเปล่าคะ
    ข้อ 4 ถ้าเป็นความผิดของทางรถ เราสามารถที่จะให้ทางบริษัทรับผิดชอบอะไรได้บ้าง

เข้าใจนะคะว่าของแบบนี้เวลาเกิดขึ้นต้องมีสติ แต่พอถึงเวลาจวนตัวและระยะกระชั้นชิด มันก็ไม่สามารถที่จะควบคุมได้ มารู้ตัวอีกทีก็ตอนรถใกล้จะชนตรงทางบังคับเลี้ยวซ้ายแล้วที่จะตรงไปถนน นวมินทร์ แล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความคิดเห็นนะคะ

จากคุณ : iam - [ 1 ธ.ค. 50 19:40:29 A:202.149.24.145 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom