Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

.......วันนี้วันเกิดลูกสาวเราค่ะ ครบ 2 ขวบแล้วนะค้า..... ^^

นอกเรื่องนิดนึงน้า...  ขอระลึกชาติตอนมีลูกเป็นของตัวเองหน่อยจร้า
    เพราวันนี้เมื่อสองปีก่อน เป็นวันนึงที่ได้ดีใจแบบม้ากก มาก
    คิดเเล้วก็ยังจำความรู้สึกนั้นได้ดีเลยค่ะ อยากเอาเล่าให้ฟัง

..
    ..

วันนี้เมื่อ2 ปีที่แล้ว  ....22 ธันวาคม 2005...
    เวลาเท่าไหร่.......น่าจะบ่ายๆมั้งคะ  แหะ....แหะ  ลืม!! ^^"
    ก็สร้างหนี้ให้ตัวเอง ได้เป็นหนี้(แม่)สมใจ  
    มีรถเป็นของตัวเองกะเค้ามั่งแว้ว  ^^  ดีใจโคดๆเลยค่ะตอนนั้น
    พอจัดการเรื่องเอกสารเสร็จ  ก็ได้เวลายลโฉมรถคันงามซะที

อู้ยยยย .... ตื่นเต้นๆ  ^0^

ไม่รู้จะตื่นเต้นไปทามม้ายยย   ก็เห็นพี่ๆน้องๆเจ้าคันเนี้ยเกลื่อนถนนทุกวันเรยยย
    แต่นั่นมันของคนอื่นนี่คะ  มะใช่ของเรา  เห็นแต่เค้าขับแล้วอิจฉาตาร้อน  อิอิ
    เอาน่า.....นี่ไง....มีเป็นของเราเองแล้ว ....
    พอเซลล์เค้าเอารถมาจอดป้าบบบ  เราก็ลงมือเลยค่ะ ไปด้อมๆมองๆ ลูบๆคลำๆ
    ไม่ได้สนใจเล้ย ว่าจะต้องตรวจเช็คอะไรมั่ง
    ปล่อยให้ผู้รู้เค้าจ้อกับช่างไป  เดี๋ยวค่อยมาบอกหนูอีกทีแล้วกันนะ
    ขอชื่นชมก่อน ^^ ....กะลังเห่อ!!

หูยยยย...เนี่ยรถเราจริงอ่ะ  สวยจังเลยยย  
    ขาวจั้ว !!!!  

แล้วก็มาถึงเวลาต้องถอยรถตามฤกษ์
    จำได้ว่าแม่เราเนี่ยย จับเวลาแบบเข็มนาฬิกาตรงเป๊ะๆ
    พอถึงปุ๊บแม่บอก..." บีบแตร 3 ทีก่อนลูก เอาฤกษ์เอาชัย "
    เราก็คิดในใจ.....  ออกรถนะแม่ มิใช่ไปรบ!!  
    แต่ก็ไม่กล้าพูดอะไรออกไป นั่นเค้าคนจ่ายเงินนี่คะ
    ขืนบ่นเดี๋ยวก็โดนอ่ะดิ ^^"
    จำต้องยอมทำตามโดยเต็มใจ  อิอิ

ปี้นนนน...ปี้นนนน...ปี้นนนน
    ดังสมใจเลยค่ะ คนหันมามองตูมเรยยย   ดันลากซะยาวนี่นา

ส่วนตอนที่ขับออกมาเนี่ย  อาการเรามันเหมือนคนขับรถใหม่ๆเลยค่ะ
    แบบว่าไม่กล้า.....กลัวไปโหม้ดดด

เฮ้ยยนั่น... มอไซค์ตามมา  ให้เค้าแซงไปก่อน
    ส่วนนี่....ระวังตรูดคันหน้าด้วย  ห่างเอาไว้ซัก 10 เมตรดีกว่า ปลอดภัยๆ
    นู่นนนน... กระบะบ้าพลังปรี่เข้ามาแว้ว (อย่าโกรธน้า ^^) เจียมตัวเข้าไว้  ชิดซ้ายโลดดดด
    โน่นนน... มดข้ามถนนระวังด้วย  ^^" อันนี้ก็เว่อร์ไป

แต่พอเริ่มชินมือชินเท้าแล้วเนี่ยนะ... เหยียบกระจายยย
    พอดีขึ้นบนทางด่วนลอยฟ้าด้วยไงคะ  เลยเพลิน  
    จนแม่ต้องสะกิดบอกว่า...เอ่อ มองไมล์ด้วยลูก แล้วรถใหม่ๆเนี่ยเค้าต้องวิ่งช้าๆก่อนรึป่าว
    ก็เลยลดๆลงค่ะ วันแรกก็ปาไป 120-140 เลยนะตรู ( เค้าบอกไม่ต้องรันอินก็ได้นี่นา)

อุอุ  นึกแล้วข้ำ...ขำค่ะ  ก็แม่กะพี่เราอ่ะเค้านั่งเกร็งซร้า...
    หันไปมองนี่นึกว่ารุ่นนี้เค้าติดเบรกเสริมไว้ตรงที่นั่งคู่คนขับด้วย
    ช่วยเบรคกันจั้งง ^^
    แต่ก็ถึงบ้านโดยปลอดภัยนะ  จะมีก็แต่แม่น่ะแหละที่บ่นปวดขา อิอิ
    จากนั้นก็ต้องมีการเจิมค่ะ...เจิมรถ
    คนเจิมก็ไม่ใช่พระดังๆที่วัดไหน  แต่เป็นพระในบ้านค่ะ  
    คุณย่าเรานั่นเอง.....รถทุกคันผ่านมือท่านมาหมดแล้ว....

เสร็จสิ้นกระบวนการ วันนั้นเห่อจนแทบจะเข้าไปนอนในรถเลยค่ะ
    กลัวใครมาทำมิดีมิร้ายกะรถเรา  ขนาดเอาไปจอดในบ้านแล้ว ยังเอาผ้ามาคลุมอีกที
    เหอๆๆ  เป็นเอามากนะเนี่ย ^^

รุ่งขึ้น...ต้องขับขึ้นมากรุงเทพคนเดียว  
    ก็เอาเลยค่ะ ญาติโกโหติกา...ทู้กกคน พร้อมใจกันสั่งสอน และสั่งเสีย...
    เย้ยยย !!  หนูมิได้จะไปรบนะคร้า สั่งสอนก็พอมั้งง
    เค้าก็บอกๆว่า.....

-- อย่าขับเร็วนัก.......
    อันนี้เนี่ย หนูคงทำไม่ได้อ่ะก้า...เห็นคันเร่งทีไร มันอยากกดให้มิดทุกทีไป
    ตอนนี้เหรอ ขับในกรุงเทพทุกวันไม่เคยได้เกิน 80 ^^"

-- จอดรถระวังนะ อย่าลืมล็อกทุกครั้ง........
    จะลืมได้ไงค้า เดี๋ยวก็เสร็จโจรกันพอดี

-- อย่าลืมล้างรถทุกอาทิตย์.....
    อันนี้นี่ทำตามนะคะ  แต่หลังๆกลายเป็นอาทิตย์เว้นอาทิตย์
    แถมเคยลงมือล้างเองรวมทั้งหมดก้อออ.... 2 ครั้งถ้วน ^^"
    ช่างรักรถซะจริ้งงตรู

-- อ่านคู่มือให้ละเอียด…..
    จนสองปีวันนี้แระ ขอสารภาพยังอ่านไม่ครบทุกหน้าเลยค่ะ

-- เช็คลมยาง  เปิดฝากระโปรงรถดูมั่งนะ......
    อุอุ  ขอยกให้เป็นหน้าที่เด็กปั๊ม กะช่างที่ศูนย์แล้วกันน้า

-- เติมน้ำมันให้เต็มเสมอนะ....
    อิอิ  เต็มถังทุกวันหนูก็จนอ่ะดิคะ เอาแค่จะหมดเมื่อไหร่ค่อยเติมแล้วกัน

-- อื่นๆๆ อีกเพรียบบบบ.....
    แรกๆทำตามเกือบหมด  หลังๆก้อออ....อ่ะนะ

สองปีผ่านไป.......ไวเหมือนโกหก  (นิยายเชียวเน้อะ)
    จะบอกว่า...รู้สึกผูกพันมากเลยค่ะ กะรถเราคันเนี้ยะ
    บางคนอาจจะคิดว่ามันก็ไอ้แค่เหล็กราคาแพงก้อนนึง  
    ไปเรียกซะเว่อร์เลยว่าเป็นลูกสาว... ลูกชาย…
    สำหรับเราไม่คิดอย่างนั้นนะคะ  ยิ่งตอนที่คนอื่น หรือตัวเองประมาท
    ทำให้รถบุบ หรือเป็นรอย
    แล้วเห็นเค้าต้องไปนอนแอ้งแม้งอยู่ในศูนย์เนี่ย  
    ...รู้สึกสงสารและก็ใจหายที่ต้องทิ้งเอาไว้อ่ะค่ะ
    คิดว่าไม่น่าเล้ยยย  เพราะตรูแท้ๆเชียววว -“-

ตอนนี้ก็เริ่มรู้สึกว่าไอ้นู่น ไอ้นี่ ไอ้นั่น มันเริ่มมีปัญหาตามๆกันมาแล้วอ่ะค่ะ
    มันก็มีทั้งปัญหาตามสภาพ ตามเวลาเอง
    และก็ตามการดูแล(แบบห่วยๆ)ของเจ้าของรถอย่างเรา
    มาคิดย้อนๆดู  นี่ถ้าตรู...หัดดูแล ใส่ใจมากกว่านี้
    ปัญหาบางอย่างมันก็คงไม่เกิดหรอกนะ

เราว่านะ....
    ก็เหมือนกับเด็กๆอ่ะค่ะ  เค้าจะงอแงถ้าเราไม่ใส่ใจ
    เค้าจะเติบโตเป็นคนดีได้  ถ้าให้ความรักเพียงพอ….

อุแหวะ   อยากจะอ้วกกก.....
    วันนี้มาแนวน้ำเน่าเชียวตรู…..กลายเป็น นางงามรักเด็กไปซะแระ  ^^"
    จากเรื่องรถดันกลายเป็นเรื่องเบบี๋ได้ไงฟระเนี่ยยย   เงงงง

สุดท้ายก็แค่จะบอกว่าหมั่นดูแลรักษารถกันดีๆนะคะ
    ไม่ว่าจะใหม่ จะเก่า เค้าก็คือรถ (คือลูก)ของเราน้า....^^
    ยิ่งใส่ใจดี  ก้อยิ่งอยู่กะเรานาน
    ตอนนี้เราว่าลูกเราคงกะลังจะเป็นสาว เข้าสู่วัยรุ่นเเล้ว
    เลยเรียกร้องความสนใจซะใหญ่โต เดี๋ยวไอ้นั่นดัง ไอ้นี่ผิดปกติ
    อุอุ เย็นไว้อิหนู นี่เราก็ว่าอีก 2 วันจะพาไปเช็คสุขภาพร่างกายประจำปี
    ได้ซะที ครบสามหมื่นเเว้ววว ^^
    แล้วจะมาลงรูปอัพไว้ในบล็อกให้เชยชมนะคร้า
    มิกล้าลงตอนนี้ เพราะสภาพนี่...แหะ..^^...เเหะ เขรอะเชียวค่ะ อายยยยยย

ปล.
    .....ลูกๆของพี่ๆน้องๆชาวรัชดาเกิดวันไหนกันมั่งคะ
    ....แล้วความรู้สึกตอนออกรถคันแรกเป็นไงกันมั่ง  จำกันได้อ้ะป่าว ^^

..
    ..

จากคุณ : ซาลาเปา ขาว อวบ เอ็กซ์ - [ 22 ธ.ค. 50 09:09:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom