Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

....รัชดาทำให้ผมเปลี่ยนไป....

Before and After in Ratchada

หลังจากที่ผมได้แวะเข้ามาในรัชดา เป็นเวลาเกือบๆ ๒ ปี
    (เข้ามาแล้วก็ ออกไปไหน ไม่ได้ เลย)
    บางสิ่งบางอย่างในชีวิตผมได้เปลี่ยนแปลงไปบ้าง

ก่อนเข้า : เคยมีแนวความคิดอีกแบบนึง
    หลังเข้า : ความคิดบางอย่างได้เปลี่ยนแปลงไป

----------------

ก่อนเข้า : ผมไม่ค่อยใส่ใจกับรถที่วิ่งแช่ขวาสักเท่าไหร่ มีโอกาสเมื่อไหร่ก็แค่ลงซ้ายแล้วแซงไป
    หลังเข้า : ถ้ามีรถคันไหนแช่ขวาขวางหน้าผม ผมจะบ่นๆ ด่าๆ อยู่ในใจหรือพูดกับคนข้างๆ
    แล้วก็จะจี้ตูดเค้า ถ้าเค้าไม่หลบ ผมก็ค่อยแซงซ้ายไป
    แต่ถ้าคันไหนที่หลบให้ผม ผมก็จะขอบคุณเค้า บางทีอาจจะขอบคุณในใจหรือไม่ก็ ตบแตรเบาๆ ๑ ที

ก่อนเข้า : ผมไม่รู้หรอกว่ายางยี่ห้อไหนดี รุ่นไหนดี เคยได้ยินแต่โยโกฮาม่า แต่พอไปถึงร้านยาง
    คนที่ร้านเค้าแนะนำอะไรให้ก็เปลี่ยนตามนั้นแหละ
    หลังเข้า : คนในนี้แนะนำว่ารุ่นไหนดี ผมต้องแสวงหามาเปลี่ยนให้ได้ และต้องได้ราคาใกล้เคียงกับที่แนะนำด้วย

ก่อนเข้า : รถวิ่งเอียงนิดหน่อยก็คิดว่า มันคงทำได้ดีที่สุดเท่านี้
    หลังเข้า : ระยะ ๑๐๐-๒๐๐ เมตร ถ้าเอียง ถ้าเอียงจะถือว่า ศูนย์ไม่ตรง ต้องทำให้ตรงให้ได้

ก่อนเข้า : เวลานั่งเบาะหลัง ไม่เคยคาดเข็มขัดเลย
    หลังเข้า : คาดตลอดเวลาครับ คาดแล้วก็ให้ความรู้สึกมั่นใจดี

ก่อนเข้า : ไม่ค่อยใส่ใจกับพวกมอไซด์ที่มีพฤติกรรมไม่ค่อยดีเท่าไหร่
    หลังเข้า : จะรู้สึกไม่ค่อยชอบพวกที่ขี่มอไซด์แล้วทำตัวแย่ๆ ทั้งๆ ที่ตัวเองก็เคยขี่มอไซด์อยู่เหมือนกัน

ก่อนเข้า : คาดว่าจะมาหาเพื่อนที่ขี่มอไซด์เหมือนๆ กัน
    หลังเข้า : ขายมอไซด์ไปแล้วซื้อรถยนต์ เลยหันมาอ่านความรู้เกี่ยวกับการซ่อมบำรุง (ซื้อมือสองมาก็งี้แหละ)

ก่อนเข้า : ไฟอะไรนะแสบตาดีจริงๆ เปิดไฟสูงมาตลอดทางเลยหรือไงนั่น
    หลังเข้า : ตัดหอกน่ะจะเปิดทำไม หรือ หัดไปตั้งไฟซะมั่งซิมันแยงตารู้ไหม หรือ ซีนอนอีกแล้ว.....

ก่อนเข้า : ไม่ใส่ใจหรอกว่าน้ำมันจะแพงเพราะอะไร เพราะอย่างไรก็ต้องเติมอยู่ดี
    หลังเข้า : เริ่มคิดมากเรื่องใครไปอุ้มใคร กับเรื่องกองทุนน้ำมัน
    เลยเกิดอาการเกลียดคนคิดนโยบาย

ก่อนเข้า : พลังไทยเพื่อไทย มันดีจริงๆ นะเนี่ย
    หลังเข้า : พลังไทยเพื่อใคร เอ๊ะมันชักจะยังไง ยังไงแล้ว...

ฯลฯ มีอีกมากมายหลายอย่างครับ

ก่อนเข้า : ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ขับรถสบายใจดี
    หลังเข้า : ความรู้เพิ่มขึ้น แต่บางอย่างที่เราใส่ใจกับรายละเอียดต่างๆ รอบๆ ตัวเรา
    มันกลับทำให้เรากลายเป็นคนจู้จี้จุกจิกมากยิ่งขึ้น เคร่งครัดในกฏกติกามากขึ้น
    ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเป็นผลดีหรือผลเสียมากน้อยแค่ไหน...

แล้วเพื่อนๆ ล่ะครับมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้างไหมเอ่ย
    เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 23 ธ.ค. 50 23:45:37

จากคุณ : X~JunioR - [ 23 ธ.ค. 50 23:31:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom