Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

FLAT TORQUE ในเครื่องยนต์ดีเซลหมายความว่าอะไรครับ

ที่ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
    อย่างเช่น
    เครื่อง D4D ของโตโยต้า
    1KD-FTV 163 แรงม้า แรงบิด 343N-m/1400-3200RPM
    2KD-FTV 120 แรงม้า แรงบิด 200N-m/1400-3400RPM
    หรือของอีซุซุ
    4JJ1-TC 146แรงม้า แรงบิด 294N-m/1400-3400RPM
    ทั้งสามเครื่องยนต์ที่กล่าวนี้ถือว่ามี FLAT TORQUEใช่มั้ยครับ
    แล้วถามต่อนะครับ แล้วเครื่อง D4Dของโตโยต้ารุ่นนี้
    2KD-FTV(I/C) 120แรงม้า แรงบิด 320N-m/2000RPM
    แบบนี้ถือว่าไม่ใช่ FLAT TORQUE ใช่มั้ยครับ
    ผมอยากถามต่อว่าที่ผมดูว่าเครื่องยนต์ไหนมีFLAT TORQUE ถูกต้องมั้ยครับ และFLAT TORQUE มีผมดีอย่างไรต่อการขับขี่ ถ้าเราใช้รถดีเซลเทอร์โบอยู่
    เราจะสามารถรู้ได้ไหมว่ารถเรามี FLAT TORQUE หรือไม่ถ้าไม่ดูจากสเปกรถ ข้อสุดท้ายนะครับเครื่องยนต์ที่FLAT TORQUE มีข้อแตกต่างหรือมีชิ้นส่วนแตกต่างกับเครื่องยนต์ดีเซลทั่วไปอย่างไรครับ หลายคำถามหน่อยนะครับ
    อยากรู้มานานแต่เข้ามาทีไรก็ลืมเอามาถามทุกที

จากคุณ : onlineroad - [ 30 ธ.ค. 50 19:01:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom