Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[=][=][=][=][=][=][=] การลบยางมะตอยบนตัวถัง หลายวิธี [=][=][=]

จากที่เคยมา post ขอคำแนะนำการลบยางมะตอยบนตัวถัง มีผู้มาตอบแนะนำไว้ หน้าและหลังไมค์หลายวิธี ถามหลังไมค์ด้วยเนื่องจากเกรงว่าบางท่านที่ทราบวิธีจะไม่ได้มาอ่าน ซึ่งได้ผลจริงๆค่ะ ดังนี้ อ่านหน้าไมค์ก่อนนะคะ

หน้าไมค์อ่านที่:
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6215117/V6215117.html

หลังไมค์มีตอบมา ทั้งนำมัน ก๊าด น้ำมันสน แอลกอฮอล โดยทุกท่านจะแนะว่า ใช้สำลีจุ่มเช็ดเฉพาะจุดๆ ยางมะตอย แล้วต้องรีบล้างออก ด้วยแชมพูล้างรถ และหลายท่านแนะให้ใช้ Tar Remover หรือผลิตภัณฑ์ ที่เป็นครีม เอายางมะตอยออกโดยเฉพาะ ดังนี้ (หากข้ามของท่านใดไปก็ขออภัย เพราะ copy ไปก็มึนค่ะ) ขอขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้ง น้ำใจงามจริงค่ะ

1. สอบถามอาการเลอะครับ ไม่ทราบว่าลองทำหรือยัง หายมั้ย

อย่าเอาสก๊อตไบรท์ /ฝอยขัดหม้อ / หรือใยขัดทั้งหลายไปขัด นะครับ ในบอร์ดเคยมีคนเอาไปขัดแล้ว เละทั้งคัน

ปล.ถ้าเลอะมาก คาร์แคร์รับทำครับ รวมล้างรถ+ดูดฝุ่นด้วย ไม่ถึงพันบาท สะอาด เอี่ยมครับ ไม่เหนื่อยด้วย แหะๆ

2. เห็นเพื่อนผมใช้ของ Amway เป็นกระป๋อง ใช้พ่นครับ ชื่อ Remove Bug and Tar พ่นไว้ซักพักแล้วก็ล้างออก

ถ้ายังล้างไม่ออก ผมว่าเอารถไปร้านอัดฉีดเลยจะดีกว่าครับ...

3. ถ้าใจเย็นรอได้มันจะหลุดออกมาเองนะครับ

แต่ถ้าอยากกำจัดมันใช้เพียง ยาเคลือบสีรถ
    ของ Kit ที่กระปุกสีเหลืองครับ เทใส่ผ้าแล้ว
    เอาไปลูบ ๆ เดี๋ยวมันก็หลุด Kit มันมีทั้งของ
    รถยนต์ และมอเตอร์ไซค์ ซื้อของมอเตอร์ไซค์
    มาก็ได้ครับ ขวดเล็กถูกตังค์ดี

4.... เคยอ่านเจอเขาว่าน้ำมันสนนะครับ หรือจะเบนซินก็ได้ออกดีนะ แต่ต้องรี่บทำแล้วล้างออกครับไม่มีปัญหา สีมันไม่ได้ลอกง่ายขนาดนั้นครับ แล้วก็เคลือบซ้ำตรงจุดที่เช็ด น่าจะ OK นะครับ

5. สวัสดีครับ คุณ seekwisdom
    ส่วนตัวผม ผมใช้ผลิตภัณฑ์ของ แอมเวย์ แบบกระป๋อง ใช้ชะล้างยางมะตอยโดยเฉพาะครับ ฉีดแล้วทิ้งไว้ประมาณ 3 นาที แล้วใช้ผ้าเช็ดออก คราบจะหายเกลี้ยงไปเลยครับ อย่าพึ่งใจร้อนครับ คราบยางมะตอย ไม่ได้เอาออกยากอย่างที่คิด หรืออีกทางเลือก ก็ลงทุนล้างรถตามคาร์แคร์ที่ดี ๆ หน่อย เค้าจะมีน้ำยาขจัดคราบยางมะตอยโดยเฉพาะเลยครับ แป๊บเดียว เดี๋ยวก็หมดไป ชิล ๆ ครับ หมดห่วงไปได้เลย ที่ต้องดูแลมากที่สุด ก็คือยางมะม่วงมากกว่านะครับ ระวังอย่าไปจอดไว้ใต้ต้นมะม่วงล่ะ อีกอย่างก็ ขี้นก ถ้านกมาขี้ใส่รถเรา ก็ให้รีบล้างออกทันที ไม่งั้นมันจะกัดเคลือบสีรถของเราซะเป็นรอยด่างเลยล่ะครับ โชคดีปีใหม่ครับ สวัสดี

6...ผมใช้ silicon glaze ของ Amway เช็ดบ่อยๆครับ

เช็ด 1 ครั้ง ไม่ออก เช็ดอีก 1 ครั้ง จุดๆมันจะเล็กลง
    ทำซ้ำๆ อีกจนมันหลุดออกไปหมดครับ
    แล้วได้ผลเป็นไงบ้างบอกด้วยนะครับ ผมเองก็ไม่เคยเช็ดยางมะตอย

7. แล้วได้ผลเป็นไงบ้างบอกด้วยนะครับ ผมเองก็ไม่เคยเช็ดยางมะตอย

8. พอดีได้หลังไมค์ ไม่แน่ใจว่าเรารู้จักกันมาก่อนหรือเปล่า

แต่ยินดีที่ได้รู้จัก

สำหรับคำถาม ผมแนะนำว่าให้ซื้อน้ำยาลบรอย
    ที่มีขายทั่วไปมาเช็ดจะดีกว่า เพราะออกจริงๆ อย่าใช้พวกน้ำมันสน ทินเนอร์ พวกนี้เด็ดขาด

ผมเช็ดประจำเพราะต้องผ่านก่อสร้างแถวศิริราช โดนทุกรูปแบบ ทั้งยางมะตอย เขม่ารถไฟ ละอองสี ก็เช็ดออก เคยใช้ของKarshine ตอนนี้เปลี่ยนเป็น CARRETEX รู้สึกดีกว่ามาก นอกจากเช็ดออกแล้วยังเงางามกว่าเดิมอีก

9. ลองเอาน้ำยาเคลือบสีรถที่คุณใช้มาค่อยๆวนรอบจุดที่เป็นรอย อย่าทิ้งไว้นานนะครับ รถของผมก็สีขาวครับ เคลือบทุกๆ 1 เดือน เวลามีคราบอะไรติดเช็ดออกง่ายครับ ถ้ายังไม่ออกหาซื้อสเปร์โซแน๊กมาฉีดที่ผ้าแล้วลองวนเช็ดดูที่รอย อย่าฉีดโดยตรงลงที่พื้นสีรถนะครับ รถสีขาวอย่าเพิ่งใช้น้ำมันก๊าดเลยนะครับ มันกัดสี ไม่ทราบว่ารถคุณสีอะไรเหรอครับ

10. ของผมใช้น้ำมันสน เช็คครับ

ถ้าไปงาน มอเตอร์โชว์ จะมีขายน้ำยา ขวดใส ฝาสีฟ้า สูงราว ๆ คืบ
    ตัวนี้ดีมากครับ เช็ดออกหมดเลยครับ

11. เอ่อ... เอาที่ผมเคยทำแล้วมันออกแล้วกันนะครับ

1. bug & tar ของ Amway ตัวนี้แพง แหะๆ

2.คาร์โก้ ถูกหน่อย ออกเหมือนกัน แต่เหม็น ไม่หอมเหมือนตัวแรก

นอกนั้นไม่ทราบอ่ะครับ

12. ให้ลองใช้ น้ำมันสน หรือ น้ำมันก๊าด ซื้อตามร้านขายสี ขายอุปกรณ์ก่อสร้าง ได้

ชุบผ้าหมาด ๆ แล้ว วน ๆ ตรงรอยยางมะตอย

ส่วนที่วนเท่าไหร่ก็ไม่หลุด ให้ลองใช้เล็บสะกิดออก พยายามอย่าใช้เล็บขูดตัวถังนะครับ ให้สะกิดที่ยางมะตอย

ถ้าไม่ออก ก็ใช้ยาขัดสี เช่น CARGO ขัดลงไป แต่อย่าลงเยอะ เพราะน้ำยานี้กัดสีรถเหมือนกัน แต่อย่ากลัวครับ ถ้าเจอรอยหนัก ๆ ก็ลง CARGO ได้ไม่เสียหายอะไรมากมาย

13. ยางมะตอยนี่ผมเคยได้ยินว่าเค้าให้เอาน้ำมันก๊าดนะครับ แต่ส่วนตัวก็ยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ

14. ตามในกระทู้ที่เค้าตอบกันเลยครับ
    น้ำมันก๊าด หรือน้ำมันสน
    ยางมะตอยออกแล้ว อย่าลืมล้างคราบ น้ำมันออกด้วยนะครับ

15. หวัดดีคับ

ต้องหาน้ำยามาเช็ดคับ ซึ่งมี 2 อย่าง
    1. น้ำมันเบ็นซิน หรือ แอลกอฮอล์ 100% มาเช็ดคับ แต่ต้องระมัดระวังอย่างมากเพราะมีผลโดยตรงต่อสีรถเรา ต้องเช็ดอย่างค่อยที่สุดที่คราบยางพอจะออกคับ
    2. ร้านประดับยนต์ตามห้าง หรือตามโลตัส จะมีน้ำยาที่ใช้เช็ดคราบยางมะตอย คราบแมลง ขายคับ ซึ่งอันนี้จะดีและปลอดภัยกว่ากันมากคับ ขวดละ 300-500 แต่ใช้ได้นานคับ ของผมจะ 2 ปีแล้วยังไม่หมดเลย

16. เอา Sonax ฉีดออก แล้วมันยางมะตอยจะละลายครับ
    แล้วค่อยๆเช็ดออกเบาๆ

ทำเรื่อยๆ ใจเย็นๆ เพราะถ้าถูแรง
    เดี๋ยวสีรถจะด่าง
    เพราะยางมะตอยมันแข็งแล้ว จะละลายช้าหน่อยครับ

17. ลองเอาน้ำมันเบนซินชุบสำลีเช็ดดูนะครับ
    สำัคัญคืออย่าให้มันขยายวงกว้างออกนะครับ น้ำมันเบนซินมันทำให้สีด้านด้วย ตรงไหน ออกแล้วก็รีบเอาน้ำยาล้างรถล้างเบนซินออกเลยครับ

18. ใช้ sonax กระป๋องสีส้มๆครับ ฉีดทิ้งไว้ออกเลย

มันคือสเปร์ยหล่อลื่นอเนกประสงค์น่ะ

19. มันจะมีน้ำยา Bug&Tar remover ของ Meguier หาซื้อได้ที่แผนกประดับยนต์ตามห้าง อย่าง Paragon นั่นก็ใช้ได้ครับ..ซื้อเก็บไว้ ได้ใช้แน่

หรือเอาเข้าร้านคาร์แคร์ให้เค้าเช็ดออกก็สะดวกดีครับ

20. ผมไปเดินที่โฮมโปร ถามพนักงานขาย เขาแนะนำครีมเป็นขวดพลาสติก ใช้ดีทีเดียว ชื่ออะไรน้า ดูสิ จำไม่ได้ เดี๋ยวเลิกงานกลับบ้านจะมาบอกอีกทีนะครับ
    ขาเคลือบสีรถ เคลือบนะครับไม่ใช่ขัด
    พวก แว๊กวัน ที่ขายตามโลตัส
    เอามาถูๆวนๆ เดี๋ยวมันก็ละลายติดผ้าครับ

แต่ตอนน้ำยาแห้ง ก็เช็ดคราบที่แห้ง ออก
    จะให้ดีก็ทำทั้งคันไปเลยครับ

อ่อ ไม่ก็น้ำยาเฉพาะทาง ที่ขายในโลตัส คาร์ฟู ที่เขียนว่า Bug & Tar ก็ได้ครับ

พวกนี้จะใช้เช็ดคราบ ขี้นก แมลง และยางมะตอยได้

แต่ผมว่าน้ำยาเคลือบ (เคลือบนะครับ เน้น) จะออกง่ายกว่า

อีกวิธีคือ น้ำยาไล่ความชื้น พวก โซแน๊ก Sonak
    ก็ได้ แต่พวกนี้จะเหลือคราบน้ำมันที่รถ ต้องใช้แชมพู ล้างใหญ่ อีกรอบ

ไม่เข้าใจก็ถามต่อได้ครับ

22. มันจะมีน้ำยาเช็ดยางมะตอยโดยเฉพาะครับ
    หรือไม่ก็ต้องใช้ยาขัดสี ที่มี Oil Base พวก Dinco หรือไม่ก็ Tar Bug ครับ
    ขัดออกก่อน แล้วค่อยเคลือบด้วย Wax ตามอีกที

23. ใช้น้ำมันสนครับ
    หาซื้อได้จากร้านขายฮาร์ดแวร์อุปกรณ์ก่อสร้างทั่วไป ขวดนึงประมาณ40บาท
    ใช้ผ้านุ่มๆชุบน้ำมันสนเปียกๆค่อยๆลูบเบาๆนะครับ ลูบไปเรื่อยๆยางมะตอยก็จะหลุดออกเอง
    เน้นว่าเบาอย่าแรง เพราะเมื่อยางมะตอยหลุดแล้ว บางส่วนที่แข็งจะไปถูสีเป็นรอยได้ จะให้ดีก็ลูบๆไปแล้วเปลี่ยนผืนใหม่

24. เคยได้ยินว่าเค้าใช้น้ำมันสนนะครับ

ผมไม่เคยลองเหมือนกัน ลองที่ด้านในๆ นิดนึงก่อนก็ได้ แล้วรีบเช็ดล้างออก

อีกอย่างคือเดินดูตามห้าง เห็นมีน้ำยาลบอยู่ครับ

ถ้าแน่นอนเลยก็เข้าคาร์แคร์ครับ แมคไกว์ก็ได้ครับ ไปล้างรถแล้วให้เค้าดูให้หน่อย ถ้าไม่มากอาจจะไม่คิดตังส์ก็ได้

25. ผมแนะนำให้เอารถไปเข้ารับบริการล้างขับเคลือบสีที่
    ศูนย์ Maguire ครับ

อยู่ข้างๆกับเมเจอร์รัชโยธินครับ

ปล.มีปัญหาอะไรหลังไมค์มาถามได้อีกครับ ยินดีครับ

26. ปกติสามารถใช้ WAX เคลือบเงารถยี่ห้อดีๆหน่อยสามารถ ถูก/เช็ดคราบที่ว่าออกไปได้ทั้งหมด

การหาอาจจะต้องสุ่มเลือกเอาหรือดูแบบที่ระบุว่าลบคราบต่างๆได้ แต่ถ้ามีของเพื่อนหรือญาติ ลองเอามาใช้ดูก่อนจะได้ไม่ต้องสุ่มครับ

ผมใช้กระป๋องละประมาณพันบาท ใช้มา 10 ปียังไม่หมดเลย

ปกติถ้าเคลือบสม่ำเสมอ ตอนคราบติดจะเช็ดออกง่ายหรือแค่ล้างรถก็ออกแล้ว แต่ถ้าไม่เคยใช้อาจจะออกยากหน่อยแต่ก็ออก แต่ต้องถูเบาๆ หลายรอบหน่อย

เวลาทำให้ทำหลังล้างรถแล้วเช็ดแห้งแล้ว เพื่อไม่ให้ฝุ่นอยู่ตอนถูก WAX อันอาจจะทำให้เคลือบสีเป็นรอย

27. น้ำมันเอนกประสงค์โซเน๊ส ( เขียนถูกเปล่า ) กระป๋องประมาณ 100 ก็ล้างออกครับ ผมฉีดออกบ่อยๆ..

ปล.รถสีเดียวกันเลยคัรบ...
    ใช้อะไรก็ได้ที่มีส่วนผสมของน้ำมันก๊าดหรือน้ำมันสน เช็ดแป๊บเดียวก็หาย

1. น้ำมันก๊าด ซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้าง ราคาขวดละ 10 กว่าบาท นำมาผสมกับน้ำก็ได้ จะเป็นครึ่งต่อครึ่ง หรือน้ำ 2-3 ส่วนต่อน้ำมัน 1 ส่วน หรือน้ำ 10 ส่วน ต่อน้ำมัน 1 ส่วนก็ได้ (น้ำมันยิ่งมาก ก็ยิ่งล้างยางมะตอยได้ดี)

2. ครีมหรือแวกซ์เคลือบสีส่วนใหญ่จะมีน้ำมันก๊าดเป็นส่วนผสม ที่ผมชอบใช้เพราะถูกดี เป็นแวกซ์ที่มีขายตามแผนกรถยนต์ของห้าง เช่น โลตัสหรือบิ๊กซี ขวดแบนๆสีส้มๆ รู้สึกว่ายี่ห้อจอห์นสัน...จำไม่ค่อยได้ ราคา 70-80 บาท ใช้เคลือบสีรถ พอล้างรถสะอาดแล้วก็ลงครีมนี้เคลือบสี ตอนที่ถูๆเพื่อเคลือบสี ยางก็จะหลุดออก

3. ใช้น้ำยาเช็ดยางโดยเฉพาะ ส่วนใหญ่ราคาจะแพง เช่น Tar remover หลักการเดียกันคือมันมีน้ำมันที่ละลายยางไม้ผสมอยู่
    28.
    21.

จากคุณ : seekwisdom - [ 12 ม.ค. 51 19:42:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom