Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

/ * - * / * - * / * - * / Review TOYOTA HILUX VIGO 4x2 ExtraCAB 2.7 VVT-i Automatic ECT-i \ * - * \ * - * \ * - * \

ความเป็นมา :
    เครื่องเบนซิน หรือที่เรียกกันว่า 2.7 VVT-I เปิดตัวครั้งแรกเมื่อประมาณ ปี 2548 ในยุคที่น้ำมันเริ่มจะแพงในระดับ 20 บาทกว่า
    ในช่วงนั้น เชื้อเพลิงทางเลือก ไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ NGV ยังไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่
    กระแสความโด่งดังของรุ่นนี้ จึงเงียบไปตามเสียงเครื่องยนต์ จนบางท่าน ไม่ทราบว่ามีรุ่นนี้ผลิตจำหน่ายอยู่ด้วยซ้ำ
    จนมาถึงวันนี้ ที่เชื้อเพลิงทางเลือก ไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ NGV เข้ามามีบทบาทในชีวิตประจำวันของผู้ที่ต้องการลดค่าใช้จ่ายทางด้านเชื้อเพลิงเพิ่มมากขึ้น
    รถรุ่นนี้ จึงกลับเข้ามาเป็นตัวเลือกเพียงตัวเดียวสำหรับผู้ที่ต้องการรถกระบะเครื่องเบนซินในปัจจุบัน
    จุดประสงค์หลักของผู้ที่ต้องการรุ่นนี้ คือ นำมาติดตั้งเชื้อเพลิงทางเลือก เพื่อลดค่าใช้จ่ายทางด้านเชื้อเพลิงในการเดินทางลง
    ซึ่งผมก็เป็นส่วนหนึ่งในคนกลุ่มนั้นๆ เพราะแต่ละปี ผมใช้รถเป็นระยะทางประมาณ 40,000 – 50,000 กิโลเมตร
    และเชื้อเพลิงทางเลือกที่ผมต้องการเลือกใช้ในเวลานี้ ก็คงหนีไม่พ้น LPG หรือ แก๊สหุงต้ม นั่นเอง
    สาเหตุที่ผมเลือกใช้ LPG แทนที่จะใช้ NGV อย่างที่ ปตท. สนับสนุนอยู่ ก็คือ “เส้นทางที่ผมใช้เดินทาง ไม่มีปั้ม NGV”
    ไม่ใช่ว่าผมไม่อยากใช้ NGV หรอกนะ ของถูก ใครก็อยากใช้ แต่ถ้าติดไปแล้ว ไม่มีปั้มให้เติม ผมก็ไม่รู้ว่าจะแบกถังเปล่าไปทำไม
    เส้นทางที่ผมบอกว่า ไม่มีปั้ม NGV ก็คือ เส้นทางจากเชียงใหม่ ไป แม่ฮ่องสอน ครับ
    ไม่ว่าจะไปทาง อ.ปาย ระยะทางประมาณ 250 กิโลเมตร หรือว่า จะไปทาง อ.แม่สะเรียง ระยะทางประมาณ 350 กิโลเมตร
    ซึ่งส่วนใหญ่ ผมจะไปทาง อ.ปาย แล้วกลับทาง อ.แม่สะเรียง ระยะทางรวมที่ใช้เดินทางในแต่ละครั้ง ประมาณ 600 – 700 กิโลเมตร
    ยังไง NGV 1 ถัง ก็คงไม่พอให้ผมใช้งานแน่ๆ ถ้าจะให้เพียงพอต่อการใช้งาน ผมคงจะต้องติดถังเรียงเต็มกระบะแน่ๆ
    ถึงแม้จะเป็นรถกระบะ แต่ผมคงไม่ได้ซื้อรถกระบะ เพื่อเอากระบะมาต่างถังแก๊สนะครับ บนกระบะผมก็ยังมีความจำเป็นต้องใช้บรรทุกของเหมือนเดิม
    ถ้าผมไม่ใช้บรรทุกของ ผมก็คงออกรถเก๋งไปแล้วหละ จริงมั๊ยครับ!!!

จากคุณ : ^Top^ - [ 13 ม.ค. 51 22:14:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom