Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แอร์ไม่เย็นVSช่างแอร์ตัวจริง = 800 บาทครับ

เพิ่งกลับมา มาเล่าบ้างครับ หลังจากหนีเที่ยวไปนาน

ผมใช้รถโตโยต้า หน้ายิ้มปี 91 ปกติก็ใช้อยู่ เรื่องแอร์ด้านคนนั่งด้านหลังเปิดแรงสุดก็จะร้อน แต่ผมก็เฉยๆเพราะคิดว่าแก้ไม่ได้ เคยไปทำแอร์เมื่อประมาณ มิถุนายน 50 ช่างแถวลาดกระบังบอกคอมล๊อก เลยเปลี่ยนคอมและเติมน้ำยาแอร์ใหม่ หมดไป 2500 เราก็เนียนบอกร้านเค้าว่า ปกติแอร์เย็นถึงข้างหลังนะพี่(จริงๆมันไม่ถึงหรอก)เค้าก็ตอบมาว่า รถเก่าแล้วน้อง เย็นได้แค่นี้แหละ ถ้าอยากเย็นกว่านี้ ต้องล้างตู้แอร์ ทำ ฯลฯ ค่าทำประมาณ สี่พันกว่าบาท ผมเลยก็ต้องตามนั้น ไม่ทำ

หลังจากนั้นไม่นาน ช่วงเดือนมกรา 51 รถมีอาการแอร์ไม่เย็น เปิดแล้วร้อน ผมก็ไปให้อีกร้านดู เค้าบอก คอมล๊อก(อีกแล้ว) และก็มีจุดรั่ว เค้าก็ชี้ไปตรงจุดๆนึง ผมเลยถามว่าเท่าไหร่บ้าง เค้าบอก

ค่าคอมแอร์ 3500 ค่าปิดรอยรั่วขั้นต่ำ 2000 เพราะไม่แน่ใจว่ารั่วหลบในอีกหรือไม่

ด้วยความที่ผม เคยซื้อคอมแอร์รอบที่แล้ว 1700 บาทเอง ผมเลยไม่ทำ

เลยมาหาในพันทิพย์ครับ แล้วก็เจอในที่นี่แหละครับว่ามีที่ไหนเจ๋งๆบ้าง ก็เลยเจอพี่ทรัพย์(ช่างแอร์ตัวจริง)
    ก็เลยโทรไปหาพี่เค้า และนัดทำแอร์ที่พหลโยธินซอย12 วันที่ 10 ม.ค.51

พอไปถึงก็เจอรถ 2 คันทำอยู่ ในใจเราก็คิดว่าฝีมือพี่เค้าระดับไหน (แอบกังวลราคาด้วย อิอิ )
    คันแรกที่ทำ ford Ranger รถยังใหม่อยู่ครับ เป็นกระบะที่ต่อแอร์สองตอน(มีcab) เย็นไปที่ 2 องศา

อีกคันมิตซู E-Car พี่ทรัพย์จัดการให้ เหลือ 6-7 องศา

พอมาคันผมครับ พี่ทรัพย์ล้างคอยร้อนด้านหน้า แล้วทำอะไรอีกไม่แน่ใจ ได้ 24 องศา พี่เค้าบอกว่าไม่ผ่าน น้องต้องไปที่บ้านพี่ เดี๋ยวจะล้างระบบให้ใหม่ อาจเป็นที่ไดร์เออร์
    แล้วพี่ทรัพย์ก็ไม่เอาเงิน บอกไปจ่ายทีเดียวละกัน พอขับออกมา ผมรู้สึกว่าแค่นี้ก็เย็นกว่าที่ผมเคยใช้อีก

ผ่านไป ถึงวันอังคาร พี่ทรัพย์นัดเข้าไปทำ
    ผมไปถึง 4 โมงครึ่ง คิดว่าไปเป็นคนที่สองหรือสาม แต่ก็ให้คันที่ไม่หนักทำก่อน ผมกะทำแล้วจบเลย
    พี่ทรัพย์เลยให้ผมเป็นคิวบ๊วยครับ

และระหว่างทำให้คันอื่น ผมประทับใจพี่ทรัพย์อย่างครับ พี่ทรัพย์ได้ชวนผมไปซื้ออะไหล่ด้วย
    ผมเลยไปและได้ลองนั่งรถพี่ทรัพย์ พอรถจอดต้องรีบลง ไม่งั้นไม่สบายแน่ๆเลย หนาวโครตๆ
    ผมเลยพอเข้าใจว่าทำไมพี่ทรัพย์ทำแอร์ได้ถูก เพราะพี่เค้าบวกค่าอะไหล๋น้อยมาก คิดว่าแค่ค่าน้ำมันอาจไม่คุ้มแล้วด้วยซ้ำไปครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องการบวกแน่นอนครับ

พอมาคันผม พี่ทรัพย์ก็เห็นคันสุดท้าย ล้างห้องเครื่องอันแสนสกปรกให้ด้วย แล้วก็ล้างทั้งระบบด้านหน้าเครื่อง ปิดรอยรั่วทั้งหมด อุณหภูมิได้ 6 องศา ครับ ผมพอใจแล้ว แต่พี่ทรัพย์ยังล้าง โบเวอร์ ให้ใหม่
    กินลมได้ดีขึ้น เป็นครั้งแรกที่รถผมขึ้นฝ้าเลยครับ พอทำเสร็จ ก็อยากลองว่ากลางวันจะเย็นไหม
    ถามพี่ทรัพย์ว่าเท่าไหร่ พี่ทรัพย์บอก 800 บาท ผมนี่แทบบ้าไปเลย ไรวะ ทำคันผมคันเดียวเกือบ 3 ชั่วโมง คิด 800 เติมน้ำยาครั้งแรก+ ครั้งนี้ ยังไม่ได้เลย

วันรุ่งขึ้นออกจากบ้านเที่ยงครับ ไปม.เกษตร จากบางนา พอขึ้นทางด่วนสักประมาณ 10 นาที แอร์เปิดเบอร์ 3 ก็ลดเหลือ เบอร์ 2  เพราะหนาวกลางแดดครับ

หลังจากนั้นก็ใช้มาทุกวัน ยังได้โทรไปแซวพี่ทรัพย์เลยครับ ว่าพี่เก็บค่าทำแอร์ผมไป 800 ต้องจ่ายคืนค่ารักษาพยาบาลเพราะผมเป็นหวัดกลับมาด้วย5555

ยังไงขอเล่ายาวๆหน่อยนะครับ เพราะประทับใจกับนิสัย และความรุ้สึกที่อยากจะช่วยเหลือคนอื่นจริงๆ
    ขอให้พี่มีความสุขมากๆนะครับ

จากคุณ : Patumkongka101 - [ 8 ก.พ. 51 20:31:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom