Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หัวเทียนแท้/ไม่แท้ดูยังไงหรอครับ

เนื่องจากผมได้ไปซื้อหัวเทียนมาในราคา 40 บาท ซึ่งมันปลอมแน่นอน ผมเลยไปโว้ยวายร้านที่ผมซื้อมาดังนี้

ผม :: พี่หัวเทียนที่ผมซื้อไปครั้งก่อนอะทำไมมันเสียเร็วจัง เอาของปลอมมาหรือเปล่าเนี้ย
    เจ้าของ :: น้องซื้อไปตัวละเท่าไหร่หละ
    ผม :: 40 บาท
    เจ้าของ :: ปลอมชัวเลยน้อง
    ผม :: แล้วทำไมพี่ไม่เอาของแท้มาให้ผมหละ
    เจ้าของ :: ก็น้องไม่ได้บอกพี่หนิว่าจะเอาของแท้
    ผม :: (อืม....อะนะ) งั้นคราวนี้เอาของแท้นะ เบอร์ Q16R-U11
    เดินหายไปสะพัก กลับมาพร้อมกับหัวเทียน ที่กล่องเหมือนของเดิม(ที่เป็นของเทียม)ทุำกประการ ตัวกล่องจะพิมพ์ด้วยสีแดง ด้วยคำว่า TOYOTA MOTOR THAILAND รอบกล่อง ละก็มีเขียนอยู่นิดๆว่า ผลิตโดย DENSO ท้ายกล่องมีรุ่นหัวเทียนเขียนอยู่ ซึ่งก็ถูกต้องตามที่ผมบอกเขา

ผม :: ของแท้แน่นะพี่
    เจ้าของ :: แท้ แน่นอน หัวละ 60 บาท

เอาหว้า...ด้วยความเป็นร้านเก่าแก่ที่ผมซื้อประจำผมเลยซื้อมาในราคา  ุ60 บาท แล้วก็เอาไปใส่ที่อู่เจ้าประจำของผม

พอถอดตัวเอาออกมา มันก็ไม่มีอะไรต่างเลยระหว่างของแท้กับของเทียน แต่ตัวเก่าเป็น K16R-U11 เท่านั้นเองครับ

สภาพของตัวเก่าก็คือ ตรงเกลียวที่เป็นเหล็กมีเขม่าดำเกาะอยู่หนาพอสมควร แต่ต้องขั่วจุดระเบิดกฌปกติ แค่ตัวเซรามิคสีขาว เริ่มจะเปลี่ยนเป็นสีส้ม

ใส่มาก็รู้สึกว่าแรง และไหลกว่าหัวเทียนอันเก่าพอสมควร ประหยัดน้ำมันกว่าด้วย ก็น่าจะเป็นของแท้แน่นอน เพราะตอนเปลี่ยนของปลอม มันไม่ได้ความรู้สึกแบบนี้

เลยอยากถามว่า หัวเทียน DENSO แท้ หรือ เทียม ดูยังไงหรอครับ เพื่อต้องไปซื้อที่อื่น จะได้ไม่โดนโกง

จากคุณ : M|B - [ 9 ก.พ. 51 08:49:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom