Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ยางระเบิดเคลมประกันชั้น 1 ได้หรือเปล่าครับ

เรื่องมีอยู่ว่า

ผมขับรถอยู่แล้วยางมันระเบิดเอง (เกือบตาย เหมือนกันครับ)
    โอเค รอดตายมา เปลี่ยนยางอะไหล่ แจ้งเคลมประกัน เจ้าหน้าที่รับเครมมาจดๆ เรียบร้อย บอกเครมได้ครับพี่ ผมก็เข้าใจว่า 50/50 เพราะเคยเครมมาแล้วครั้งนึงกับรถอีกคัน

เอารถเข้าอู่ให้เบิกอะไหล่ เพระมีเศษจากที่ระเบิดกระเดนฟาดกระจกมองข้างแตกอีก แล้วก็เอารถมาขับ

ผ่านมา 2 อาทิตย์ ไม่มีการติดต่อใดๆ โทรไปถามอู่บอกว่าเจ้าหน้าที่ประกันที่รับเรื่องเครม ไม่สบาย

1 เดือนผ่านไป ไอ้กระจกมองข้าง ที่มันแตกเศษกระจกก็เริ่มหลุดมากขึ้นๆ จนชักมองไม่เห็นแล้ว เลยโทรไปที่อู่บอกว่ายางเครมไม่ได้

โทรไปหาประกันบอกเจ้าหน้าที่คนดูแลเรื่องไม่ว่าง รู้แต่ว่า
    เครมไม่ได้ สงสัยนั่งโต๊ะไกลกัน ไม่มีเวลามาอธิบาย

โทรจี้ตลอดวันมีคนจนตามเจ้าหน้าที่คนใหม่มารับเรื่อง

รายละเอียดเป็นดังนีครับ

ผม: สวัสดีครับ ผมโทรมาตามเรื่องเครมยางระเบิดครับ
    จนท : เรื่องมันเป็นยังงัยหล่ะครับ คุณเล่ามาสิ เนี้ยผมนั่งอยู่เฉยๆก็มีคนเรียกผมมาคุยเนี้ย

ผม : ขับๆอยู่แล้วมันระเบิดครับ ทางอู่บอกเครมไม่ได้ครับ
    จนท : ถ้าขับๆอยู่แล้วยางระเบิดเคลมไม่ได้ครับ เพราะเกิดเหตุก่อน

ผม: มันเป็นยังงัยครับเกิดเหตุก่อน แล้วไอ้ยางระเบิดนี่มันถือว่ายังไม่เกิดเหตุเหรอครับ
    จนท : เอาแบบนี้นะครับ ถ้าขับๆอยู่แล้วยางระเบิดเองเราไม่เครมให้ครับ

ผม: อ้าวแล้วทำมัยเวลาเบียดฟุตบาทแล้วยางระเบิด ทำไมเครมหล่ะได้ครับ
    จนท: คุณกลับไปอ่านในเอกสารแนบนะครับ ว่ามีการตีความยังไง ถ้าขับๆอยู่แล้วยางระเบิดนี่เราจะถือว่าเป็นที่ยางนะครับ ยางอาจจะเสื่อมสภาพครับ

ผม: แล้วคุณเอาอะไรมาวัดครับว่ายางเสื่อมสภาพ
    จนท: คุณกลับไปอ่านในเอกสารแนบนะครับ ว่ามีการตีความยังไง

ผม: แล้วคุณเอาอะไรมาวัดครับว่ายางเสื่อมสภาพครับ
    จนท: คุณกลับไปอ่านในเอกสารแนบนะครับ

ผม: มันคนละประเด็นกันครับ ผมอยากรู้ว่า คุณเอาอะไรมาวัดครับว่ายางเสื่อมสภาพครับ
    จนท: เดี๋ยวผม FAX เอกสารสารแนบการตีความไปให้คุณอ่านดีกว่าครับ คุณมีเบอร์ FAX มั้ย

ผม: เบอร์ fax หน่ะมีครับ แต่ผมอยากรู้ว่า คุณเอาอะไรมาวัดครับว่ายางเสื่อมสภาพครับ
    จนท: เอ่อ ถ้าขับๆอยู่แล้วยางระเบิดก็แสดงว่ายางเสื่อมสภาพครับ เราไม่เครมให้ครับ

ผม: ถ้าอย่างนี้ถ้าผมเปลี่ยนยางมาเมื่อวาน แล้ววันนี้ผมขับๆอยู่แล้วยางระเบิด คุณก็จะไม่เครมใช่มั้ยครับ
    จนท: ใช่ครับ

ผม: ไม่ว่ายางจะมีอายุเท่าไหร่ หรือว่าสภาพมันเป็นอย่างไรเหรอครับ
    จนท: ใช่ครับ

ผม: งั้นคุณช่วยออกเอกสารมาเป็นลายลักษณ์อักษรให้ผมทีครับ ว่าไม่ว่ายางจะมีอายุเท่าไหร่ก็ตาม ถ้าขับๆอยู่แล้วระเบิดเอง ก็จะไม่เครมให้ เพราะถือว่ายางเสื่อมสภาพ

จนท: เงียบ เอามือป้องโทรศัพท์ คงหันไปคุยกับคนข้างๆ
    พี่ๆเนี้ย ล/ค มันไม่ยอม ล/ค มันจะเอายางให้ได้ จะผมทำหนังสือ บลาๆๆๆ

ผม: เอ่อ คุณครับผมไม่ได้จะเอายางให้ได้ ผมแค่อยากรู้ว่า คุณเอาอะไรเป็นตัววัดว่ายางเสื่อมคุณภาพหรือไม่
    จนท: คุณเอาเบอร์ fax มาแล้วกัน เดี๋ยวผม fax ไปให้

ผม: อีกเรื่องนึงครับ ทำไม่คุณถึงไม่มีการแจ้งเรื่องไปที่อู่มั่งหล่ะครับ มันตั้งเดือนนึงแล้วนะครับ
    จนท: ผมไม่รู้ครับ ไม่ใช่หน้าที่ของผม

ผม: ครับ สวัสดีครับ สาธุ

จากคุณ : คุณพ่อฮิปโป - [ 22 ก.พ. 51 18:09:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom