Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*** ซื้อ Honda City มือสองมาแล้วเกียร์พัง ทำอย่างไรดีครับ ... ขอคำแนะนำด้วยครับ ***

พอดีผมเพิ่งซื้อ Honda City AT มือสอง โฉมก่อน ZX ปี 06 มาจากศูนย์ตรงแยกลำสาลี ตอนแรกใช้ๆไปไม่มีปัญหา พอซักเดือนนึงเวลาออกตัวรถเริ่มกระตุก ขับไปประมาณ 40 กม. รถก็จะเริ่มสั่นเข้าใจว่าเป็นช่วงเปลี่ยนเกียร์ พอมีวันนึงไฟ D มันก็กระพริบขึ้นมาซะงั้น แล้วไฟส้มก็ขึ้น แล้วเครื่องก้อสะดุดดับไปซะงั้น

ผมเลยเอารถไปเข้าศูนย์ที่รัชดา พอไปรับรถผมถามเค้าว่ามันเป็นอะไร เค้าก้อตอบไม่ได้แต่บอกว่าแก้ปัญหาได้แล้ว รถหยุดกระตุก โดยในรายการซ่อมเค้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ และปรับปรุงระบบ software

ขับมาได้สองสามวันรถก็ยังเป็นอีก ผมเลยเอารถไปเข้าที่ศูนย์รัชดาเดิม คราวนี้เค้าบอกว่าขอส่งข้อมูลไปศูนย์ใหญ่ที่บางนา ผมรอเป็นอาทิตย์ก็ไม่ติดต่อกลับมา เค้าบอกให้เอารถไปใช้ก่อน ผมก้อขับไปตามปกติแต่รู้สึกว่ารถไม่ค่อยออกตัวเวลาถอนเบรคขึ้น แล้วรถเร่งไม่ค่อยขึ้น แถมยังดับอีก ไฟ D ก้อแอบขึ้นมากระพริบอีก พอเอารถกลับมาจอดที่คอนโดก็เร่งไม่ขึ้น รอบนี่ตีแต่เข็มกิโลไม่ตี ขนาดเข้า R รถก็ไม่ถอยหลังต้องเหยียบคันเร่ง

ผมเห็นรถอาการไม่ดีเลยไม่รอ รีบเอารถไปเข้าที่ศูนย์ใหญ่คตรงศรีอยุธยา เค้าก้อแจ้งมาว่าเกียร์มีปัญหามีเศษเหล็กอยู่ในน้ำมันเกียร์เยอะ ต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูก แสนห้า T_T เศร้าโคตร ... ถ้าซ่อมก็อเจ็บตัวหนัก เพราะซื้อรถมา 460,000 ควรทำอย่างไรดีครับเนี่ย

พ่อผมก้อบอกให้ขายทิ้งตามสภาพไปเลย อย่าไปทำบาปให้คนอื่นเขาอีก แต่ศุนย์ตีราคามา 280,000  เศร้ายกกำลังสอง T_T" เพื่อนผมแนะนำว่าให้ไปซื้อเกียร์มือสองที่เชียงกงมาเปลี่ยนราคาน่าจะแรงน้อยลง ... ขอคำแนะนำด้วยครับ

พอดีผมได้ข้อมูลมาว่าเกียร์ของ City ตัวนี้ กับ ZX เป็นเกียร์ที่ใช้สำหรับรถเมืองหนาว ขับน้อยๆ ไม่เหมาะกับอากาศร้อน รถติดๆ โดย City ใหม่ที่จะออกปลายปีนี้ จะเปลี่ยนระบบเกียร์แล้ว คนที่ตีราคารถเค้าก้อบอกว่ารุ่นนี้มีปัญหาเยอะ ใครเจอปัญหามาแชร์หน่อยก้อดีครับ ว่าสุดท้ายซ่อมหรือขายทิ้ง

รบกวนผู้รู้ กูรูช่วยแนะนำด้วยรับ ขอบคุณครับ

ปล: ตอนนี้อยากขอ Pantip เปลี่ยนรูปอมยิ้มด้านล่างเป็นร้องไห้แทน ... ยิ้มไม่ออกเลยช่วงนี้

จากคุณ : Jordi - [ 9 มี.ค. 51 17:14:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom