Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เห็นกระทู้เรื่อง Altis ใหม่ที่ทำเป็น Taxi แล้วรู้สึกว่า...

คนไทยยึดติดเรื่องชนชั้น เรื่องหน้าตาจริง ๆ ครับ

ผมไปไต้หวัน เห้น Honda กับ Mazda รวมทั้ง Toyota แต่เห็น Honda นิยมทำ Taxi เยอะสุด ซึ่งคนเค้าก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันเป็นประเด็นอะไร

ไปเยอรมันทีี่เมือง Sarrbrucken ซึ่งเป็นเืมืองที่ค่อนข้างจน ๆ หน่อย เค้าใช้ Benz ทำ Taxi ..เจ้าของรถบอกแพงนะ แต่ทน คุ้ม

ผมไปหลาย ๆ ประเทศ ก็ไม่เ้ห็นใครเค้าจะคิดเล็กคิดน้อยเหมือนบ้านเรา

ถ้ารถมันไม่ดี เค้าคงไม่เอามาทำ Taxi ใช้ป่าวครับ ถ้ามันปัญหาเยอะ จุกจิก ซ่อมยาก เค้าคงไม่เอามาใช้ให้มาันขาดทุน

ประเด็นคือ คนไทยเยาะเย้ยกัน เพราะมีความคิดว่า Taxi แล้วมันเสียหายเหรอ อาีชีพขับ Taxi มันน่าดูถูกเหรอครับ

ถ้าไม่ใช่ แล้วทำไมมันเป็นประเด็นที่แซวกันบ่อยจัง

ส่วนตัวผมใช้ Toyota และ Mitsu ผมก็ไม่ได้รู้สึกภาคภูมิใจอะไรมากมายหรอกครับ แต่ก็ไม่ได้คิดว่าการที่มีคนชอบรถยี่ห้ออื่นมันทำให้ผมเดือดร้อนแต่อย่างใด

เพียงแต่ยกย่อง Honda ที่การตลาดเค้าดี รู้ว่าคนไทย "ห่วงเรื่องหน้าตา" ทั้ง ๆ ที่จริง ๆ รถมันก็ class เดียวกัน แต่อวดได้ว่าของชั้นไม่เหมือน Taxi ..กรรม คนไทยคิดได้แ่ค่นี้

จากคุณ : Tiger Ton - [ 12 มี.ค. 51 22:21:21 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom