Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สุดท้าย ปตท. ก็ยังป้ายสี โยนขี้ให้ คนใช้ LPG อีกจนได้ เฮ้อ

วันนี้มีโอกาสได้ไปเดินด้อมๆมองๆ ในงาน Gastech 2008
    เห็นบูธ ปตท. พลังไทยเพื่อใคร ใหญ่โต เลยลองแว็บๆเข้าไปดู ฟังพนักงานอธิบายเรื่องท่อแก๊ซธรรมชาติ 3 เส้นที่มาจากอ่าวไทย อีก 2 เส้น ที่มาจากพม่า แถมน้องยังคุยว่ากำลังจะวงท่อเส้นที่ 4 จากอ่าวไทยอีก ก็เห็นมองว่า NGV ในเมืองไทย น่าจะอนาคตสดใส โชติช่วงชัชวาลย์

จริงๆแล้วเทรนด์ของพลังงานจากแก๊ซธรรมชาติ ก็คงเป็นอย่างนั้นจริงๆ เพราะมีผู้เล่นในตลาดนี้สนใจเข้ามาร่วมวงกันเยอะเหลือเกิน แต่ ในภาคอุตสาหกรรม และภาคขนส่งขนาดใหญ่นะ (อันนี้น้องไม่ยอมพูดแฮะ อิอิ)

แต่พอพนักงานที่อาวุโสกว่ามาพูดเท่านั้นแหละ พี่แกเล่นบอกว่า ตอนนี้เมืองไทยเอาพลังงานมาใช้ผิดประเภท เอาแก๊ซหุงต้มมาใช้ในภาคขนส่งขนาดเล็ก ทำให้ผลผลิตขาดแคลน ปตท.ต้องนำเข้า LPG เข้ามาในอนาคตอันใกล้นี้
    (เฮ้อ ไอ้เราก็คันปากยิบๆๆ ว่าจะถามซะหน่อยว่า แล้วพี่ส่งออกทำหอกอะไรครับพี่ แต่ดีที่ปิดปากไว้ทัน อิอิ) แต่ผู้ชมอีกคนแกปิดปากไม่ทัน ถามสวนไปว่า เมื่อไร ปตท.จะมีปั๊มให้เติมซะที สนับสนุนให้ติด แต่ไม่มีปั๊มให้เติม (สะจาย อิอิ) พี่แกก็อึ้งๆไปซักพัก ผมก็รู้ละว่าแกจะแถไปทางไหน อิอิ เลยเดินออกมาดีกว่า ไม่อยากฟังคำโม้ เฮ้อ

ทำไม ปตท. เป็นอย่างงี้ละครับ ทำไมชอบให้ข้อมูลไม่รอบด้านเลย กลัวอะไรครับ กลัวจะเจ็งเหรอ กำไรท่านกี่หมื่นล้านครับ

ชื่อมันก็บอก พลังงานทางเลือก ไม่ใช่พลังงานบังคับเลือก ฮ่วย

จากคุณ : ข้าวแดงแห่งลาดยาว - [ 13 มี.ค. 51 16:31:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom