Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ประสบการณ์ไปมอเตอร์โชว์ครั้งแรก!!กับการจองรถ

ปกติผมไม่เคยคิดจะไปงานพวกนี้หรอกครับ  โดยปกติก็เดินเข้าไปถามโชว์รูมต่างๆ  พอดีได้บัตรงานมอเตอร์โชว์เลยไปสักหน่อย  ตั้งใจกะจะจองรถสักคันในงาน  ตามที่เคยตั้งกระทู้ถามไว้ว่า vios หรือ city อันไหนดีกว่ากัน  

เริ่มเข้าเรื่องเลยครับ  พอไปปุ๊ปตั้งหน้าตั้งตาไป 2 โชว์รูมดังเลยครับ  ค่าย Honda  กับ Toyota  เริ่มที่ Honda  ได้เริ่มคุยกับเซล  ถึงราคา  ส่วนลดและของแถม  ก็ได้รับการตอบรับอย่างดี  อืมข้อเสนอน่าสนแต่ยังอะ  ยังไม่ได้ดู Toyota เลย  พอไปปุ๊ป  ก็หาเซลคุยยากเหมือน Honda เลยคนเยอะ  พอได้โอกาสปุ๊ป  เซล Toyota เปิดการขายเลยว่า  "จะจองเลยหรือป่าวครับ"  (เอ้าไรฟะ  ไม่เสนอขายตูก่อนหรอ?? )  ผมเลยตอบไปว่า  "ยังอะครับ  ขอดูเงื่อนไข กะของแถมและส่วนลดก่อนได้ไหมครับ"  เหอๆเชื่อไหมครับ ส่ายหน้าไม่พอใจ  (ก็ตูอยากรู้อะ  อยู่ดีๆจะให้จองก่อนแล้วค่อยเสนอบ้าปะ)  อะไม่เป็นไร อาจซวยเจอเซลไม่ดีเพราะเซลผู้ชาย!!  ไปหาเซลผู้หญิง  เริ่มต้นคล้ายๆกันเลย  ประมาณว่าตูหยิ่ง  รถตูขายได้เยอะไม่ค่อยง้อ  เหมือน Honda( จะยังงี้ดีไหมคะ  ยังงี้ไม่ได้ก็แบบนี้ก็ได้นะคะ ไรประมาณนี้)  กลับมาเซล Toyota ญ. ต่อ  "แล้วของแถมคุณจะเอาไรบ้างละ"  ผมก็งงสิครับ เคยเจอแต่เซลเสนอมาว่ามีไรบ้างได้ไรบ้าง  ผมก็คุยกลับไปว่า  "เออ  แบบว่าพี่มีอะไรบ้างละครับคือผมไม่ค่อยรู้ว่าสามารถเลือกไรได้บ้าง เสนอมาก่อน"  เซลเขาก็ตอกกลับมาว่า  "แล้วจะเอาไรบ้างละคุณ"  สรุปก็คือ ผมเลยต้องเอาข้อเสนอ ของ Honda ที่พอจะจำได้  ถามว่า Toyota มีไหม  พอเขียนๆๆๆ ปุ๊ป  "เงินจอง 5,000 คะ  มีไหมคะ"   เทคแคร์ได้ดีจิงๆเล้ยยยยย  จะเอาเงินจองๆ ท่าเดียว  พอบอกว่าขอดูก่อน  ก็ส่ายหน้าไม่พอใจแล้วเดินหนีไป(ประมาณว่าถ้าไม่มีตัง  มาถามอยู่ได้)ต่างกับเซล Honda บริการข้อมูล  พูดคุยดีและไม่เอะอะจองเลยไหมๆมีตังจองป่าว  (ประโยคว่ามีตังจองป่าว ได้จากเซลToyota โดนยังเคือง ดูถูกตูเกินไปแล้ว)  สุดท้ายหมั่นไส้ เซล Toyota  ด้วยอารมณ์เลยจองของ Honda ไปเป็นที่เรียบร้อย  ทั้งๆตอนแรกว่าจะ Toyota  ผิดหวังกับเซลเขาจิงๆ

ปล.ยาวไปต้องขออภัย

จากคุณ : geno_nr - [ 3 เม.ย. 51 23:48:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom