Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่างแอร์ตัวจริงรึเปล่า

กราบเรียนสมาชิกทุกท่าน ผมก็เป็นอีกคนที่ได้มีโอกาสได้ไปทำกับ
    ช่างแอร์ต้วจริงนะครับ เลยของชี้แจงตามความเห็นครับ

1.เป็นช่างที่มีน้ำใจดีครับ เท่าที่ผมสัมผัสมาและก็ยืนยันได้
      เลยว่าไม่มีการฟันลูกค้าแน่นอน เพราะดูจากค่าแรงที่คิด
      ถูกมากๆๆๆ  แทบไม่มีกำไร

2.มีการตรวจสอบปัญหาเบื้องต้นด้วยวิธีที่ง่ายๆก่อน โดยจะ
      เริ่มจาก
      2.1 วัดความเย็นก่อนทำการซ่อม เพื่อประเมิณอาการ
      2.2 ล้างทำความสะอาดแผงคอยล์ร้อนด้วยน้ำยาล้างคอยล์
      2.3 ทำการตรวจวัดความเย็นใหม่โดยยังไม่ไปแต่ต้องอย่างอื่น
            เพื่อสังเกตุและประเมิณอาการ
      2.4 ถ้าพบว่ายังมีลมเย็นอยู่บ้างก็จะเริ่มเช็คน้ำยา ถ้าพบว่าพร่อง
           ก็อาจจะเติมเข้าไปอีก หรือ ไม่ก็แวคอากาศออกจากระบบ
           ให้หมดก่อน ถือเป็นเบสิกที่ดี ส่วนขั้นตอนแวคอากาศต้องรอ
           หน่อยเพื่อให้แน่ใจ คาดว่า 30 นาที
      2.5 อ้อเกือบลืมมีขั้นตอนของการเช็คแรงดัน
           ด้วยว่ารั่วรึป่าว
      2.6 เริ่มเติมน้ำยาเข้าในระบบและรอผล
      2.7 ทำการตรวจสอบความเย็นใหม่หลังจากผ่านขั้นตอนง่ายๆเบื้องต้น
           เท่าที่สังเกตุดูรถหลายคันที่เข้ามาทำก็จะจบที่ขั้นตอนนี้ถ้าไม่พบปัญหา
           ใหญ่ เท่านี้ก็เย็นฉ่ำใจ
      2.8 จากนั้นก็จะขอเบอร์โทรและที่อยู่เพื่อเป็นการตรวจสอบกลับ
           หาลูกค้าว่ามีปัญหาอีกหรือไม่ ข้อนี้ถือว่าดีมากๆ เอาใจใส่ลูกค้าดี
           ทั้งที่ค่าแรงก็คิดถูกมากๆๆๆ
      2.9 หลังจากนั้นก็จะเห็นแต่รอยยิ้มของลูกค้ากลับออกไปอย่างมีความสุข
           ตรงนี้เห็นจากแววตาเลยครับว่า คงจะไม่เปลี่ยนไปทำที่ไหนอีก ต่อให้ต้องมาไกล
           แค่ไหน
      2.10 ขอให้กำลังใจพี่ทรัพย์สู้ต่อไปนะครับจากความมีน้ำใจของพี่จะช่วยคนได้อีกมาก
             มาย และขอให้ช่างแอร์ไม่ว่ามือใหม่มือเก่า ดูเป็นตัวอย่างครับว่าคนดีๆในสังคม
             ยังมีอยู่ครับ

3.ทีนี้ก้อเป็นข้อเสนอแนะครับ
      3.1 เท่าที่สังเกตุดูแล้วช่างยังไม่มีความรู้จริงเพียงพอครับ ควรศึกษาเพิ่มเติมบ้าง เช่น
           3.1.1 รถรุ่นที่เราไม่ถนัดควรแจ้งกับลูกค้าตรงๆก่อนครับ เพื่อจะได้ไม่เสียเครดิตครับ
           3.1.2 ยังมีจุดอื่นๆที่สังเกตุได้ด้วยตาก่อนจะเริ่มขั้นตอนพื้นฐานครับ เช่น รอยรั่วซึม
                   ประเภทของคอมเพรสเซอร์  ความตึงของสายพาน หน้าคลัทช์สมบรูณ์หรือไม่

ที่ชี้แจงมาทั้งหมดเพราะมีความหวังดีครับไม่มีเจตนาอื่นแอบแฝงเลยเพราะ
    1.ไม่มีใครดิสเครดิตพี่ได้หรอกครับ เพราะ 99 เปอร์เซนต์ ผลออกมาดีครับ และราคาถูกสุดๆๆ
    2.ต้องการให้พี่ลองศึกษารายละเอียดอื่นๆ เพื่อความสุขของลูกค้า และ ตัวพี่เอง

***ผมมีตัวตนจริงครับเพื่อนๆคงต้องไม่พอใจอย่างมากกับความเห็นของผม เพราะ
           ผมเป็น 0.01 เปอร์เซนต์ที่พี่ทำรถผมแย่ลงครับ BENZ 300E พี่คงจำผมได้ แล้วพี่ไม่ต้องกังวล
          ครับเพราะผมก็ยังแนะนำคนที่รู้จักให้ไปทำกับพี่เลยครับ ถ้ารถเค้าไม่ได้เสียหายหนัก
          ผมกล้ายืนยันกับเพื่อนได้เลยว่าเย็นแน่นๆๆ

***เดื๋ยวก็มีสมาชิกที่เห็นด้วยกับความเห็นด้านบนแรกๆของผมจะเข้ามายืนยันให้พี่เองครับ
          ว่าพี่เป็นช่างแอร์ตัวจริง

***แล้วก็จะมีคนด่าผมเองครับว่า
         1.รวยนักขับเบนซ์ไม่ไปทำที่อื่นล่ะ
         2.เป็นไอ้พวกชอบลองวิชา ทำคนอื่นๆ และ พี่เสียเวลา
         3.อย่าไปสนใจคนพวกนี้เลย ไม่คิดช่วย แล้วยังมาทำลาย

ยืนยันสุดท้ายครับว่าเข้ามาให้กำลังใจไม่ได้มาป่วนครับ
    ส่วนถ้ากระทู้นี้มีผู้สนใจมาก ผมจะมาชี้แจงรายละเอียดเคสของผมให้ครับ

ด้วยความจริงใจ

จากคุณ : Earth Planet1 - [ 4 เม.ย. 51 22:33:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom