Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เฮ้อ!!! ไม้แก่ดัดยากจริงๆนะครับ

รถผมน่าจะมีปัญหาเรื่องกล่อง ECU เริ่มงอแง (AE110)
    ก็เลยพยายามตระเวณหากล่องตรงรุ่นอยู่

แต่พ่อผมไม่เชื่อครับ
    พ่อบอกว่า รุ่นนี้ไม่มีกล่อง ECU เก่าจะตาย จะมีได้ไง
    ต้องแบบ VIGO นี่ ถึงจะมี (รถคันที่พ่อใช้อยู่นั่นแหละ)
    แหม AE110 เครื่อง 5A-FE มันเป็นรถหัวฉีด EFI นะคร๊าบบ
    มันต้องมีกล่องคอยสั่งจ่ายน้ำมัน+ไฟ+ควบคุม AF ratio สิคร๊าบ คุณพ่อที่เคารพ
    จนผมต้องล้วงเข้าไปหลังคอนโซลถอดกล่องออกมาให้แกดูนั่นแหละครับ
    แกถึงจะเชื่อ!!!

อีกเรื่อง
    VIGO ที่แกใช้อยู่ หมดประกันไปเมื่อต้นปี
    ผมก็บอกแกว่า ต่อไป พวกบำรุงรักษาตามระยะทาง เช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค ของเหลวทั้งหลาย เปลี่ยนอู่นอกก็ได้ ถูกกว่าเยอะ ไม่ต้องเข้าศูนย์แล้ว
    เว้นแต่พวกระบบไฟของเครื่อง ถ้ามันรวนค่อยเข้าศูนย์ก็ได้
    พ่อบอกไม่ได้ ที่มันคอมมอนเรลนะ
    อู่นอกมันงัดพังหมด
    เอ่อ!!! คุณพ่อคร๊าบ คอมมอนเรลมันก็ต่างจากเครื่องดีเซลทั่วไปก็ตรงที่ใช้คอมพิวเตอร์มาช่วยคำนวนการจ่ายน้ำมันแบบเครื่องเบนซินนะคร๊าบ + มีชุดคอมมอนเรลเพิ่มเข้ามา
    แค่เปลี่ยนถ่ายของเหลว มันไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับระบบนั้นเลยนะ
    จะไปเสียเงินเข้าศูนย์ทำไมเนี่ย

ผมคงต้องใช้ความพยายามอย่างมาก
    ในการที่จะอธิบายให้แกเข้าใจให้ได้
    งานช้างจริงๆครับ

จากคุณ : natthaphol406 - [ 16 เม.ย. 51 19:32:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom