Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

== ผมโดนตำรวจท้าต่อยครับ (ลามมาจากกรณีป้ายแดง) ==

ขออภัยแทนตำรวจดีๆด้วยครับ
    เนื่องด้วยผมเองพึ่งซื้อรถใหม่ ด้วยความที่รถยังเป็นป้ายแดง เวลาจะขับรถไปไหนผมจึงต้องลงบันทึกในสมุดบันทึกการใช้รถป้ายแดงเพื่อความสบายใจว่าจะได้ไม่โดนตำรวจจับ แต่วันนี้ผมก็โดนจับจนได้ ผมโดนจับที่ด่านตรวจของตำรวจ สภอ.ขามทะเลสอ จ.นครราชสีมา โดยตำรวจได้เรียกตรวจรถผม โดยขอดูใบขับขี่ เสร็จแล้วแกเดินไปหน้ารถ ด้านซ้าย แล้วก็ดูที่ป้ายทะเบียน(ป้ายแดง) จากนั้นแกก็เดินกลับมาถามผมว่า

1. ทำไมไม่ติดป้ายแสดงการเสียภาษีประจำปี

2. ทำไมไม่ติดป้ายแสดง พรบ.

ผมจึงแย้งไปว่า

1. รถผมพึ่งซื้อ ยังไม่ได้จดทะเบียน ผมจะจดของจ.เชียงใหม่ซึ่งเป็นป้ายประมูล และตอนนี้ผมก็รอใบเสร็จรับเงินค่าประมูลป้ายทะเบียนจากขนส่งเชียงใหม่อยู่ น่าจะภายในอาทิตย์นี้ใบเสร็จน่าจะได้  เพราะอาทิตย์ที่แล้วผมก็พึ่งโทรตามไปที่ขนส่งเชียงใหม่ เลยยังไม่มีป้ายเสียภาษี

2. ป้ายแสดง พรบ. ผมไม่มีครับ เพราะกรมการประกันภัยเค้ายกเลิกป้ายแสดง ตั้งแต่เมษายนปีที่แล้ว แต่ผมมีตารางกรมธรรม์นะครับ
    ตำรวจคนดังกล่าวจึงให้ผมนำรถเข้าจอดข้างทาง แล้วก็ขอดูเอกสารใบซื้อขาย ระหว่างหาผมเลยถามกลับไปว่า

ผม........   ถ้าหาใบซื้อขายไม่เจอจะเป็นยังไง

ตำรวจ....... ถ้าไม่มีใบซื้อขายก็เอาใบสั่งไป  

ผม....... ไม่มีใบซื้อขายเนี่ยนะ ผิดถึงขนาดออกใบสั่ง โอเคๆ”  แต่ก่อนที่ผมจะหาใบซื้อขายเจอ ผมได้ยื่นสมุดคุมป้ายแดงให้ตำรวจดูก่อน เชื่อไหมครับตำรวจย้อนผมบอกว่า

ตำรวจ....... ก็นี่ไงสัญญาซื้อขาย ให้ดูก็จบ (ทั้งๆที่มันเป็นสมุดคุมป้ายแดง)

ผม........... เนี่ยนะสัญญาซื้อขาย นี่มันเล่มคุมป้ายแดง  

ตำรวจ....... เอองั้นขอดูสัญญาซื้อขาย เอางี้ เดินตามมา ไปหานาย(ผู้หมวดคุมด่าน) ตอนนั้นหาใบซื้อขายเจอพอดี แต่ตำรวจเดินไปก่อนแล้ว ผมเลยเดินตามไป
    พอเดินไปถึงนาย(ผู้หมวดคุมด่าน) ตำรวจคนนี้ ฟ้องนายด้วย 3 ข้อหารวด

1. ไม่ติดป้ายแสดงการเสียภาษี
    2. ไม่ติดป้าย พรบ.
    3. ไม่แสดงใบซื้อขายติดรถ

พอได้ยินอย่างนี้ มันจี๊ดขึ้นสมองเลยครับ ผมมีเอกสารครบหมด ทั้งใบขับขี่,สมุดคุมป้ายแดง,ใบรับมอบรถ,ใบเสร็จรับเงินค่ารถ,ตารางกรมธรรม์ พรบ.,เอกสารผ่อนรถ ผมยื่นให้นายตำรวจดู

นาย(ผู้หมวดคุมด่าน)........ “ก็ไม่เห็นผิดอะไรนิ เอกสารก็มี ” แล้วแกก็ยื่นคืนมาให้ผม

ตำรวจ ....... ดึงกระชากเอกสารทั้งหมดจากมือผมไปดู โดยไม่ได้ขอแล้วพูดว่า “ เมื่อกี้ขอดูทำไมบอกไม่มี ” มันดูไปขยำเอกสารของผมไป ผมจี๊ดรอบ 2 เมื่อเห็นเอกสารยับยู่ยี้ด้วยมือมัน

ผม ..........”เฮ้ยมาทำอย่างงี้กับเอกสารผมได้ไง  แล้วขออะได้ไหม ไม่ใช่มาดึงจากมือ” ผมเลยดึงเอกสารกลับพร้อมบอกว่า เอกสารผมมีครบหมด การใช้รถผมก็ลงบันทึก คุณมาตั้งข้อหากับผมอย่างนี้ได้ไง
    ตำรวจ.......“ ก็ไม่ติดป้ายภาษี,พรบ (คราวนี้ไม่มีเรื่องใบซื้อขายแต่ยังยืนยันเรื่องภาษีและพรบ.)

ผม......... “รถมันยังไม่ได้จดทะเบียน  พรบ.เค้าก็ยกเลิกป้ายแสดงแล้วตกลงผมผิดอะไรว่ะ”
    ตำรวจ.......ปรี่เข้ามาประชิดตัวผม “มรึงจบอะไรว่ะ ห่ะ มรึงจบอะไร มรึงคนที่ไหน ห่ะ มรึงอยากรู้ไหมว่าผิดอะไร ถ้าอยากรู้ตามไปข้างหลัง(หลังป้อม) หรือจะเจอกันรอบนอกก็ได้นะโว้ย”

ผม...... เงียบ แต่ก็ดูมันเห่า

ตำรวจ.......“ มาตามมาข้างหลัง อยากรู้ตามมา “  พูดหลายครั้งพร้อมพยักหน้าเรียก

นาย(ผู้หมวดคุมด่าน)......” ใจเย็นๆ พูดกันดีๆ ” พร้อมกับให้ตำรวจคนนี้ให้เดินออกไปก่อน

นาย(ผู้หมวดคุมด่าน).......” ไม่มีอะไรแล้วครับ ไม่ผิดอะไร เอกสารคุณก็มีครบ เชิญไปครับ”

ผม......”ครับ ขอบคุณครับพี่” แล้วผมก็เดินกลับมาที่รถ แต่ด้วยความแค้น ผมไม่หยุดครับ ผมขับรถไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันที่ สภอ.ขามทะเลสอ ต้นสังกัดต่อหน้ารองผกก.  ว่า ผมถูกตำรวจของสภอ.นี้ท้าต่อย ผมไม่มั่นใจความปลอดภัยของตนเอง เพราะขนาดตำรวจซึ่งมีหน้าที่บำบัดทุกข์ประชาชน แต่กลับทำตัวมีปัญหาต่อประชาชน

ตอนแจ้งความ รองผกก. ก็ ว.เรียกตัวต้นเหตุเข้ามาถามข้อเท็จจริง ท่านถามว่าพูดท้าทายเค้าจริงหรือป่าว มันอ่ำอึ่ง คิดอยู่นานมาก แต่ก็ต้องยอมรับว่าพูด (ตอนนี้ผมสะใจมาก) แต่มันยังกล่าวหาว่าผมขึ้นกรูมรึงกับมัน ผมเลยสวนกลับทันทีครับ ว่าไม่มีแน่นอนคำที่แรงที่สุดของผมก็คือ “ผมผิดอะไรว่ะ” คราวนี้มันเงียบ แก้ตัวไม่ได้  ท่านรองผกก. เลยให้มันออกไปที่อื่นก่อน
    จากนั้นท่านรองผกก.ก็ทำเรื่องลงประจำวันให้ผมจนเสร็จ  แล้วก็บอกกับผมว่าเรื่องนี้ภาพพจน์สน.เสียหาย จะต้องรายงานผู้กำกับและจะเอาเข้าที่ประชุมประจำเดือนสน.ด้วย

สุดท้ายผมต้องขอขอบคุณท่านรองผู้กำกับ สภอ.ขามทะเลสอ จ.นครราชสีมาด้วยครับ ที่ให้ความเป็นธรรมและรับปากจะดูแลเรื่องนี้แก่ผม

แก้ไขข้อความเพื่ออ่านได้ง่ายครับ

แก้ไขเมื่อ 24 เม.ย. 51 22:00:00

จากคุณ : FC191 - [ 24 เม.ย. 51 21:03:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom