Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สอนวิธีเติมลมยางให้ผมด้วยครับ

ผมใช้รถ Toyota Avanza 1.5 มาจะครบปีแล้ว ยังไม่เคยเติมลมยางด้วยตัวเองเลย (รถคันแรกในชีวิต)

รถคันนี้ ศูนย์ฯ เติมให้ครั้งนึงตอนเอาไปเช็คระยะ 1 หมื่นโล กับ ร้านปะยางเติมให้ครั้งนึงตอนยางแบน แล้วต้องเปลี่ยน+ปะยาง ครับ

ตอนนี้สังเกตเห็นว่า แก้มยางมันป่องขึ้นครับ เวลาวิ่งรู้สึกว่ามันดึ๋งดั๋งๆ ก็เลยคิดว่า สงสัยลมยางจะอ่อน (ใช่หรือไม่ครับ)

ผมเคยเติมแต่ลมยางของรถจักรยานครับ เอาจักรยานไปที่ปั้ม แล้วก็เอาถังลมมาเติม แต่ว่า พอกดเติมลมเข้าไปแทนที่ ยางจะแข็งขึ้น ลมกลับออกหมดล้อเลยครับ 555 เลยต้องให้เด็กปั้ม มาช่วยเติมให้ มันเลยเป็นประสบการณ์ฝังใจครับ ไม่กล้าใช้ถังลมเติมให้รถยนต์ กลัวว่า มันจะแบน จนต้องขอความช่วยเหลือจากเด็กปั้มอีกครับ

Q1: ช่วยสอนผมหน่อยเถอะครับ ว่าต้องใช้ที่เติมลมยังไงให้ถูกวิธี
    Q2: ที่เติมลมแบบถังลม กับ ที่เป็นสายยางยาวๆ ที่เป็นท่อโผล่ขึ้นมาจากดินที่อยู่ข้างกำแพงปั้ม ใช้เหมือนกันมั้ยครับ
    Q3: ถ้าเติมลมที่ปั้มน้ำมัน ผมใช้ให้เด็กปั้มเติมได้มั้ย หรือว่า ต้องเติมเอง ถ้าต้องเติมเองด้วยถังลม ต้องเลื่อนรถไปจอดให้พ้นหัวจ่ายน้ำมัน แล้วค่อยเติมลม หรือว่า จอดแช่ตรงนั้น แล้วเติมลม (แม้ว่า จะเติมน้ำมันเสร็จไปแล้วครับ กลัวคันที่มาต่อท้ายเพื่อเติมน้ำมันจะด่า)

อีกเรื่องที่อยากจะให้ช่วยสอนคือ วิธีการใช้ ที่วัดลมยางครับ
    Q4: ผมไปซื้อแบบถูกๆ จากโลตัสมา มันจะวัดได้เที่ยงตรงมั้ยครับ
    Q5: ตั้งแต่ซื้อที่วัดลมมา ผมไม่เคยใช้กับรถเลย เคยลองเอาไปวัดกับล้อของจักรยาน เวลาผมกดลงไป เหมือนลมจากล้อมันออกมาด้วย ผมต้องกดนานแค่ไหนครับถึงจะพอครับ แล้วดูตัวเลขยังไงครับ เห็นมีตัวเลขสีแดง กับ สีดำ ดูอันไหนครับ
    Q6: สมมติว่า ผมเติมลมไปเกินที่ คู่มือกำหนดให้ (31/35) ต้องทำยังไง ลมถึงค่อยๆ คลายออกจากล้อครับ
    Q7: หัวจุกที่ล้อรถยนต์ กับ หัวจุกที่ล้อจักรยาน มันเหมือนกันหรือไม่ครับ

คำถามสุดท้ายครับ
    ผมเคยมีประสบการณ์ยางแบนที่ล้อหน้าด้านซ้าย ทำให้รู้ว่าเมื่อยางแบน พวงมาลัยจะหนัก และมันจะหมุนเองไปทางซ้ายครับ ทีนี้ที่อยากรู้คือ

Q8: ถ้ายางแบนล้อหลัง จะมีอาการอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณผู้ที่ให้ความรู้แก่ผมทุกๆ ท่านครับ

จากคุณ : Audy - [ 30 เม.ย. 51 09:49:39 A:203.148.162.137 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom