Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถ้ารถคุณเสียบนเขาสูงๆ แล้วต้องถูกลากมาซ่อมข้าล่าง คุณจะลองแบบนี้มั้ย

คือผมเคยเอารถ ซูซูกิ จิมนี่ไปทัศนศึกษาที่อุทยานแห่งชาติ ที่จ.ชัยภูมิครับ
    แล้วผมมันดันเสียครับ ไม่ยอมติด หาสาเหตุไม่เจอก็เลยต้องลากลงมา ซึ่งมันเป็นทางลงเขาครับ ลากออกมาจากในป่าก่อน แล้วก็ถึงทางลาดยาง ลงเนินชันบ้าง โค้งก็เยอะครับ เมื่อรถเครื่องยนต์ดับ พวงมาลัยเพาเวอร์ก็แข็ง เบรคก็แข็ง แล้วจะเบรคยังงัยเนี่ย กลัวจะไปจิ้มคันหน้า ดีไม่ดีดึงเพื่อนลงเขาไปด้วยอีก มองทางก็ไม่เห็น ต้องกลับคืนนั้นด้วย ถ้าเปิดไฟ แบ็ตก็ต้องหมด เพราะระยะทางกว่าจะถึงตัวเมือง เป็นร็อยๆกิโล
    รถเพื่อนผม โตต้า LN 106 เครื่อง 1KZ ลากผมลงมาก็เสียวๆ ผมเลยตัดสินใจ เปิดสวิทส์กุญแจ ใส่เกียร์ 5 เพื่อให้รถเบาปล่อยคลัช เปิดไฟหน้าด้วย ผลก็คือ พวงมาลัยเบา เบรคนิ่มและเป็นปกติ ไฟทีหน้าปัดก็ดับ เพราะไดชารท์ก็หมุนตามเครื่องทั้งๆที่เครื่องไม่ติด แล้วก็ลงมาอย่างปลอดภัย
    สิ่งที่ผมคิดตอนนั้นคือ เอาแรงจากล้อ ย้อนกลับไปหาเครื่องยนต์ครับ เพื่อไปปั่นไดชารท์ พ.เพาเวอร์ หม้อลมเบรค ปั่นปั้มน้ำมันเครื่อง
    อยากถามว่าแล้วมันจะมีอะไรเสียหายมั้ยครับ
    เผื่อว่า ใครไปเจอแบบนี้ จะได้เป็นความรู้ครับ

จากคุณ : farm boy - [ 15 พ.ค. 51 20:47:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom