Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

น้ำมันแก๊สโซฮอล E85 vs รถเก่า

ช่วงนี้กระแส E85 กำลังถูกจุด  ผมอ่าน คห.หลายๆ คห. ในกระทู้ล่างๆ
    มีบางท่านระบุว่า ในต่างประเทศ มีชุดคิทสำหรับซื้อมาเปลี่ยนกับรถที่ใช้อยู่ เปลี่ยนแล้ว สามารถเติม E85 กับรถที่ใช้อยู่ได้เลย
    ไม่จำเป็นต้องซื้อรถคันใหม่ สเปค E85 แต่อย่างใด

1. จริงเหรอครับ ชุดคิทที่ว่านี้ มีจริงเหรอครับ? ประกอบด้วยอะไรบ้างครับ แค่ท่อทางเดินน้ำมัน
    หรือรวมไปถึงพวกลูกสูบ (เพื่อเปลี่ยนอัตราส่วนการอัดให้เหมาะกับน้ำมัน) ฯลฯ ด้วยครับ?

2. ขอถามในแง่เทคนิคอีก 2-3 คำถาม
    2.1 น้ำมัน E85 นี่มันค่าออกเทนเท่าไหร่ครับ?
    2.2 การที่มันมีส่วนผสมของเอทานอลสูงถึง 85% มันไม่ Corrosive (มีฤทธิ์กัดกร่อน) มากๆ
    จนชิ้นส่วนโลหะในเครื่องยนต์ เช่น วาล์ว กระบอกสูบ ลูกสูบ แหวนลูกสูบ ฯลฯ ทนไม่ไหว หรอกเหรอครับ
    เพราะเคยดูจาก link ที่คุณ ton99 นำมาให้ดู เป็นผลการทดสอบที่ประเทศออสเตรเลีย
    แค่ E10 ยังมีผลกร่อนกระบอกสูบจนเป็นรู Pitting (รูพรุนเล็กๆ กระจายทั่วพื้นที่) เลยครับ

จากคุณ : P_Wut - [ 1 มิ.ย. 51 22:43:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom