Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำแนะนำในการร จูนพีค (LPG) ด้วยครับผม

จากการหาอ่านในบอร์ดต่างๆสรุปขั้นตอนการจูนพีค ได้ว่า

1. หาคนมาเหยียบรอบเครื่องให้อยู่สัก 3 หรือ 4000 รอบ ให้นิ่งๆไว้
    2. บิดพาวเวอร์วาล์วตามเข็ม ให้รอบตก เมื่อรอบตก แสดงว่า จ่ายแก๊สไม่พอ
    3. เปิดพาวเวอร์วาล์วทวนเข็ม รอบจะค่อยๆขึ้น
    4. บิดไปเรื่อยๆ ขึ้นไปเรื่อยๆ
    5. จนถึงจุดนึง บิดเพิ่ม แต่ รอบไม่เพิ่ม นั่นคือจุดที่แก๊สเกินความต้องการ
    6. บิดพาวเวอร์วาล์วกลับมาหาจุดที่รอบเริ่มจะตก นั่นคือ จุดพีค

ผมพยายามทำความเข้าใจมาหลายรอบว่าจุดพีคมันอยู่ตรงไหน ผมงงตรงข้อ 2 และ 6
    ในข้อ 2 ให้บิดตามเข็มนาฬิกา ให้รอบตก และในข้อ 6 ให้บิดกลับมาหาจุดที่รอบเำกือบจะตก
    ถ้าฉะนั้น เราจะทำข้อ 3,4,5 ทำไม ในเมื่อเราทำได้ที่ข้อ 2 คือบิดให้รอบตก แล้วบิดกลับมา
    อีกนิดเพื่อให้รอบเกือบตก หรือว่ามันมีข้อปลีกย่อยมากกว่านั้น รบกวนท่านผู้รู้
    ช่่วยชี้แนะผมด้วยว่าจุดพีคในการจูนแก๊สอยู่ตรงไหน ในรูป ขอบคุณครับ

จากคุณ : แฮตทริก - [ 4 มิ.ย. 51 07:26:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom