Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามเกี่ยวกับHonda CBR150cc หน่อยครับ

คือวันนี้เพิ่งไปจองมาเฉพาะตัวรถ+พรบ.ราคา64K  เรื่องของเรื่องผม กำหนดเสปกไว้ที่เป็นรถใหญ่หน่อย  เพราะผมตัวใหญ่(หนัก100+/สูง170+)  ขี่ไปไกลๆได้  ตอนเเรกเล็งไทเกอร์ บอกเซอร์ไว้(คือผมไม่ค่อยจะมีความรู้เรื่องรถรุ่นใหม่ๆมากนักอะครับ  รถที่ผมใช้อยู่คือฮอนด้า ดรีม2  เคยโดนตำรวจจับเพราะรถพรบ.ขาดเเถมทะเบียนยังเป็นรุ่นเก่าอยู่เลย  ตำรวจก็ยึดรถผมไว้เเล้วบอกให้ผมนั่งมอเตอร์ไซรับจ้างไปจ่ายค่าปรับ(โดนบริเวณตีนสะพานปิ่นเกล้าฝั่งสน.บางยี่ขัน)   ผมก็บอกว่าได้เดี๋ยวผมมา เชื่อไหมครับตำรวจถามผมว่าน้องต้องกลับมาเอาจริงๆนะไม่ใช่ทิ้งรถหนีนะ    โหโคตรดูถูกกันเลย-*-เซง  เเต่ตอนนี้สภาพมันเก่ามากเเล้วเพราะเป็นรถที่ลุงผมให้มาอีกที  ถึงมันจะเก่าเเต่มันก็มีค่าทางจิตใจนะครับ   เพียงเเต่ว่าถามช่างเเล้วเขาบอกว่าไม่คุ้มที่จะซ่อมมาใช้ต่อซื้อใหม่ดีกว่ารถอายุเกือบ10ปีเเล้ว   กลับเข้าเรื่องต่ออย่าเพิ่งปิดกระทู้นะครับ  คือพอไปถามทางร้านเขาก็บอกเลยว่าอย่าเล่นไทเกอร์เลย  ตำรวจใช้เเล้วมาซ้อมที่ร้านเขาเยอะมากมันมีปัญหาเรื่องการstart  อะไรนี้เเละเเล้วผมก็บอกเสปกให้เจ้าของร้านฟัง(ร้านนี้รู้จักับเเม่ผมมานานเเล้วเลยคิดว่าน่าจะไว้ใจได้)  เขาก็เเนะนำเเฟนทอมมาบอกว่าเป็นสุดยอดของรถเมอร์เตอไซด์ต้องทรงชอปเปอร์  เเต่ผมบอกอยากได้เเค่เเบบCBRก๊พอ  เจ้าของร้านเสนอราคาเเฟนทอมที่94K
    CBRที่65K บวกค่าประกันรถหาย2ปีอีก3Kนิดหน่อย ผมก็ตกงเลือกCBR เจ้าของร้านก็เตือนผมอยู่2-3เรื่องคือ  
    1/cbr startเท้าไม่ได้ถ้าเเบตเสีย  ต้องเปลี่ยนเเบตประมาณปีละลูก ลูกละ4-5ร้อยบาท
    2/cbrต้องซ้อมเป็นหมื่นหลังใช้ไปประมาณ2ปีขึ้นโดยต้องเปลี่ยนข้อเหวี่ยงอะไรนี้ครับ  จำไม่ได้
    3/ต้องเปลี่ยนนำมันเครื่องบ่อยๆรอบเเรกตอนขี่ไปซัก200
    ต่อไปที่2000 เเล้วก็5000อะไรประมาณเนี้ยครับ

ผมเลยอยากรบกวนถามผู้มีความรู้เกี่ยวกับรุ่นนี้หน่อยว่า  มีข้อควรระวังในการใช้งานอะไรอีกบ้าง  เเล้วสมรรถณะรถรุ่นนี้เป็นยังไงบ้าง ทำความเร็วสูงสุดได้ประมาณเท่าไร  เเล้วทำไมผมเห็นคนอื่นใช้รถทรงสปอร์ตมือ2 200cc-400cc ราคาไม่กี่หมื่นเอง  รถผม150ccราคาตั้ง6หมื่นกว่า
    ตอนี้อยู่ระหว่างรอพรบ.เจ้าของร้านบอกรอรถ3วันเเต่รอพรบ.ประมาณ7-10วัน  

สรุปเเล้วร้านนี้ถือว่าบริการดีคิดราคาปกติหรือเปล่าครับ  เพราะผมบอกเเม่ว่าอยากไปดูร้านอื่นเปรียบเทียบกก่อนเเต่เเม่บอกว่าร้านนี้รู้จักกันไม่เป็นไรให้ซื้อร้านนี้เลย

รบกวนเเค่นี้เเละครับขอบคุณที่ตอบล่วงหน้านะครับ  ถ้าบางคำถามของผมซ้ำกับคนอื่นหรือถามเเบบไม่น่าถามก็ขอโทษด้วยนะครับเเต่อยากรู้จริงๆครับ

แก้ไขเมื่อ 15 มิ.ย. 51 17:24:44

จากคุณ : พระเอกจอมหักกระดูก - [ 14 มิ.ย. 51 02:50:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom