Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

***เจไดหนุ่มมีปัญหา*** รบกวนขอคำแนะนำของเพื่อนๆชาวรัชดาเกี่ยวกับการใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำทีครับผม!!!

.....สวัสดีครับเพื่อนๆชาวรัชดาทุกท่าน.....  

คือตอนนี้กระผมนาย "เจไดหนุ่ม" คนเหี้ยมจากห้องหว้ากอมีเรื่องให้หนักอกหนักใจอยู่อย่างหนึ่งครับ  คือว่าเจ้ารถกระบะ "นิสสัน บิ๊กเอ็ม" คันเก่าซึ่งปรกติที่บริษัทเขาใช้วิ่งส่งสินค้ามันเริ่มจะอายุอานามมากมายแล้ว  แถมล่าสุดพนักงานคนหนึ่งยังไปขับซะจนเครื่องยนตร์เสีย  จึงทำให้ต้องเจ้าของเขาต้องลงทุนเปลี่ยนไปใช้เครื่องเบนซินเพื่อจะเตรียมติดแก๊สครับ

แล้วปัญหาของมันคือว่าปรกติผมไม่ได้ยุ่งกับรถคันนี้เท่าไหร่เนื่องจากมันจะมีคนที่ขับเป็นประจำอยู่  แต่พอคนขับคนเก่าออกเลยต้องเป็นหน้าที่ของผม  ทีนี้เจไดหนุ่มเลยลองเอารถมาตรวจเช็คดูปรากฏว่า โอ้!!พระเจ้าช่วยกล้วทอด..  คราบสนิมครับพี่น้องครับ!!  ที่หม้อพักน้ำและตัวหม้อน้ำล้วนนั้นเต็มไปด้วยตะกรันคราบสนิมสีน้ำตาลชวนแหวะมากมาย  ซึ่งผมเดาว่าพนักงานคนนั้นคงไม่รู้แล้วเอาน้ำประปาไปเติมหม้อน้ำแน่เลย

ที่สุดเลยร้อนถึงผมต้องมานั่งล้างหม้อน้ำเองแต่ทีนี้ปัญหามันอยู่ตรงนี้ครับ  คือปรกติเจไดหนุ่มไม่เคยใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำมาก่อนเลยมักใช้แค่อัดน้ำประปาล้างก็พอแล้ว(รถที่ผมขับไม่เคยปล่อยให้น้ำเน่าขนาดนี้-_-")  ทีนี้ผมเลยล้องค้นข้อมูลเกี่ยวกับวิธีการใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำที่ถูกต้องก็ไปเจอคำแนะนำหลายๆเสียงที่บอกว่าไม่ควรใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำกับรถที่เก่ามากๆ(บิ๊กเอ็มคันนี้เป็นสิบปีแล้ว) เพราะตัวกรดในน้ำยาอาจไปกัดจนหม้อน้ำรั่วได้

ผมเลยลองมาขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆชาวรัชดาครับว่าน้ำยาล้างหม้อน้ำมันสามารถกัดจนหม้อน้ำทะลุได้เลยเช่นนั้นหรือ  และถ้าผมไม่สามารถใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำแล้วจะใช้วิธีอะไรแทนได้มั่งครับ  เพราะคราบตะกรันมันเกาะแน่นมากจนผมอัดน้ำประปาไปหลายรอบแล้วก็ยังไม่ยอมหมดเสียที  (ไม่อยากเสียเงินไปที่ร้านครับเลยลงมือมาทำเอง -_-")

ป.ล. "เจไดหนุ่ม" ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่สละเวลาอันมีค่ายิ่งเข้ามาแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้ด้วยครับ  ..ขอบคุณครับ..

(May the Spoil be with you)
    ขอสปอยล์จงสถิตย์อยู่กับท่าน

จากคุณ : เจไดหนุ่ม - [ 25 มิ.ย. 51 17:09:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom