Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สับสนจริงๆ Civic FD กับ Mazda3 ฟันธงให้ผมทีครับ เลือกไม่ถูกเลย

หลังจากศึกษาตามกระทู้ที่นี่และที่อื่น รวมทั้งไปตระเวนไปตามโชว์รูมต่างๆดู ทั้งToyata(Altis) Nissan(Tida) Honda(Civic) ด้วยรูปลักษณ์ภายนอก และความชอบของแฟนผม ทำให้คิดว่าคงต้องซื้อ Honda Civic 1.8E ASแน่ๆ แต่มันราคาตั้งเกือบ9แสนนะ ไหนยังจะมีปัญหาจุกจิก ที่อ่านๆมาได้แก่ แอร์เหม็น กระจกเด้ง ขับเอียงซ้าย และอื่นๆ ซึ่งไม่รู้ว่าถ้าผมได้เป็นเจ้าของรถเมื่อไหร่ ผมจะได้เจออย่างที่หลายๆคนเจอรึปล่าว ก็เลยเกิดอาการลังเล....

เพราะMazda3นั่นเอง ผมมองMazda3มานานแล้ว และชอบในการออกแบบ ภายใน-ภายนอก รวมทั้งข้อมูลที่ได้อ่านจากบอร์ดต่างๆ พร้อมทั้งได้ยินข้อเสีย เรื่องกินน้ำมัน อะไหล่ ศูนย์บริการ ไปจนถึง ราคาขายต่อ และเป็นBrandด้วย ที่ผมยังไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่นัก ถ้าผมจะเลือกเจ้า3มาขับในเมืองจริงๆ...

ผมเชื่อว่า คงมีแบบผมหลายคนที่ยัง เลือกไม่ถูก ระหว่างCivicกับMazda3 เลยอยากถามผู้รู้เพื่อเป็นข้อมูลดังนี้ครับ

1. Mazda3 Spirit 1.6 กับ Honda Civic 1.8 E AS ขับในเมือง นอกเมืองนานๆที ขับตัวไหนสบายใจมากกว่ากัน?

2. จากตัวเลือกที่ว่า ถ้าดูการตกแต่ง/อุปกรณ์/ความปลอดภัย ทั้งภายนอก-ภายใน คุณชอบตัวไหนมากกว่ากัน?

3. ถ้าซื้อ Mazda3 1.6นะครับ แบบ4ประตู หรือ5ประตู ดีกว่ากัน เพราะอะไรครับ?

4. ปัญหาจุกจิกของCivicที่มันเกิดมานานแล้ว ถ้าอีก2เดือนผมได้รถมา มันก็สามารถเกิดกับผมได้ใช่ไหมครับ หรือว่าแก้ไขได้แล้ว?

5. ถ้าแฟน(คนนั่ง)ชอบCivic แต่ผม(คนขับ)ชอบMazda3 ผมควรทำยังไงดีครับ?

Spirit(1600 cc)       ราคารถยนต์: 818,900 บาท
    Spirit Sport(1600 cc) ราคารถยนต์: 854,900 บาท
    Civic1.8 E AT(AS)   ราคารถยนต์  893,000 บาท

จากราคาไม่ต่างกันมาก สุดท้ายช่วยฟันธงให้ผมทีครับ ถ้าเป็นคุณคิดว่าเลือกซื้อCivic-Mazda3ตัวไหนดีกว่ากันและเพราะอะไรครับ ขอบคุณมากๆครับ

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ค. 51 08:04:59

จากคุณ : กอล์ฟ_คลองถม - [ 27 ก.ค. 51 08:01:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom