Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอถามเรื่องขายรถให้เต้นท์และขายเองครับ โดนแล้ววันนี้

คืองี้ครับ วันนี้ลองเอารถไปให้เต้นท์ๆหนึ่ง ครับในจังหวัดทางภาคใต้ หลังจากที่ไปวันก่อนแล้วไม่เจอ รถผมคันนี้ซ่อมมานานมาก เนื่องจากชนหมอไม่รับเย็บ
    ได้อู่ๆหนึ่งซ่อมจนเรียกว่าดูภายนอก ถ้าไม่ใช้เต้นท์ดูไม่ออกแน่ หมดไปหลายบาทเนื่องจาก เสียน้อยเสียยากเพราะ ไม่ทำประกัน ครับ
    เข้าเรื่องพอไปถึงเต้นท์ เจ้าของไม่อยู่ ผมก็ถามคนที่ยืนอยู่ ว่าจะเอารถมาให้เค้าดู ก็ชี้ไปทางคนหนึ่ง แล้วก็เรียก เน เค้าจะให้ดูรถ พอเค้าเห็นผม ก็ให้ถอยรถเข้ามา แล้วก็จัดแจงเปิดกระโปรงหน้าก่อนเลย แล้วก็พูดจาดี ถามผมจะขายเท่าไหร่ครับ ( ภาษาใต้ ) ผมบอก ตั้งไว้ 350000 ครับ พอเปิดดูเสร็จ เข้าใจว่าคงเซียนเหมือนกัน รีบปิดกระโปรงทันทีแล้ว พูดอย่างไม่ไว้หน้า
    ! ไม่เอา ผมก็นึกในใจว่ากูก็ไม่ได้ให้เมิ..ง เอาหรอก และผมก็อึ้งไปพักแต่ไม่ได้อึ้งที่เค้ารู้หรอกว่ารถผมชนมา เพียงแต่สิ่งที่ผมเข้าใจตลอดว่า เต้นท์มัน นิสัยไม่ดี จากการฟังเค้าเล่าต่อๆกัน มา
    วันนี้ผมเจอกับตัวเอง เพราะจริงแล้วผมบอกกับเพื่อนหรือใครๆว่าผมจะไม่ยุ่งกับเต้นท์ เลย ไม่ว่าจะยังไง แต่วันนี้แค่จะมาถามดูเท่านั้นเอง ความจริง คำว่า !ไม่เอา มันก็ไม่ได้หยาบนักหรอก แต่คนมีมารยาท ได้รับการอบรมมา คงไม่ใช้คำแบบกำปั้นทุบดิน แบบขวานผ่าซากอย่างนี้หรอก มันทำให้ผมเกลียดไอ้พวกนายทุนหน้าเลือดแบบนี้ มากเข้าไปอีก ผมเคยซื้อรถมือสอง เพราะผมไม่อยากซื้อกับเต้นท์ ผมยอมคุยกับเจ้าของรถที่มีมารยาทดี คุยดี ดีกว่าผมซื้อรถกับไอ้พวก นายทุน มารยาทตำ วันนี้ผมเลยกลับมาอย่างเซ็งครับ คิดว่าจะขายเองดีกว่า เลยมีคำถามอยากถามเพื่อนในนี้ ซัก 2-3 ข้อครับ

1 เพื่อนๆที่ขายรถเองเวลาเค้ามาดูรถ ส่วนใหญ่เค้าดูเก่งหมดเลยป่าวครับ หรือบางคนก็ไม่ดู แค่ลองขับอย่างเดียว

2 ใครที่ขายรถที่ตัวเองชนมา แล้วไม่คิดว่าจะขายได้ราคา แต่กลับขายได้บ้างครับ

3 มีคนที่ดูรถแค่เพียงความเรียบร้อย จากภายนอกอย่างเดียวไหมครับ ผมหมายถึงถ้าเราซ่อมดีเก็บงานละเอียด เค้าก็ไม่รู้
    4 ส่วนใหญ่คนที่จะซื้อรถเรา เค้ามีความรู้เกียวกับรถยี่ห้อนั้นมากไหม

จากคุณ : Dynasty - [ 20 ส.ค. 51 19:13:47 A:118.173.142.82 X: TicketID:184662 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom