Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

น้ำมันเครื่องของเครื่องยนต์เบนซินกับเครื่องยนต์ดีเซลต่างกันยังไงครับ (รวมข้อสังสัยที่มีมายาวนาน)

1.สงสัยและสับสนมานานแล้วว่าทำไมต้องแยกประเภทน้ำมันเครื่องกันด้วย ในเมื่อเครื่องเบนซินกับดีเซลมีหลักการทำงานเหมือนกันคือ ดูด อัด ระเบิด คาย

2.แล้วมาตรฐานในการวัดคุณภาพน้ำมันเครื่องนี่มันมีอะไรบ้างครับ (เท่าที่รู้ก็มี API , SAE)  แล้วมันแตกต่างยังไงครับ  เห็นเค้าบอกกันว่า API เป็นมาตรฐานของเครื่องดีเซล ส่วน SAE เป็นของเครื่องเบนซิน มันจริงหรือเปล่าครับ

3.แล้วน้ำมันเครื่องที่มีทั้งมาตรฐาน API , SAE ในแกลอนเดียวกัน แสดงว่าอันนี้ใช้ได้ทั้งเครื่องเบนซินและดีเซลใช่หรือเปล่าครับ

4.ค่าความหนืด เช่น 20w-50 , 15w-40 , ......... สำหรับเครื่องเบนซินและดีเซลควรเป็นเท่าไหร่ครับ  และยิ่งค่าน้อยๆยิ่งดีจริงรึเปล่าครับ เช่น 0w-30

5.เห็นตอนนี้มีน้ำมันเครื่องสำหรับพวกที่ใช้แก้สโซฮอล LPG NGV หรือพวกคอมมอนเรล  น้ำมันแบบนี้จำเป็นหรือหลอกลวงครับ

6.ควรใช้เกรดอะไรดีครับ เช่น API-SM,SJ,SG     CH-4,CF-4,CI-4  และน้ำมันเกรดสูงๆใช้ได้นานกว่าเกรดต่ำๆจริงหรือเปล่าครับ เช่นถ้าใช้เกรด CF-4 ใช้ได้ 5000 กม.  แต่ถ้าใช้เกรด CH-4 ใช้ได้ 6000-7000 กม.

7.น้ำมันเครื่องแบบธรรมดากับแบบสังเคราะห์ต่างกันยังไงครับ

รวมๆข้อสงสัยก็ประมาณนี้ครับ รบกวนช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ  ตอบข้อที่รู้ก็ได้ครับ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมก็เขียนมาได้เลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

จากคุณ : Mr.beaute - [ 23 ส.ค. 51 17:16:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom