Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ประสบการณ์การการซื้อรถ โดยใช้บริการตรวจสภาพรถCartrust

เริ่มต้นผมออกตัวก่อน ผมกำลังหา Civic 3D ตัวเก่าเอาไว้ใช้ แต่ผมก็เป็นคนไม่มีความรู้เท่าไหร่ อีกทั้งรถเก่ามากจะให้ดูแค่ชนไม่ชนคงไม่ได้ ผมก็เลยไม่ได้ซื้ออยู่นาน ได้แต่ดูอย่างเดียว

พอมอเตอร์โชว์ปีที่แล้วผมก็ได้ไปแล้วเห็นมีบริษัทชื่อ Cartrust ก็เลยไปเอาใบปลิวมาดู เค้าบอกว่าเป็นบริษัทตรวจสภาพรถมือสอง ที่บูทมีอุปกรณ์จิ้มๆอะไรสักอย่าง ก็เลยถามพี่เค้าดู เค้าบอกว่าเป็นอุปกรณ์ตรวจความหนาของสีรถว่าทำมา หรือว่าไม่ได้ทำมาเค้าบอกว่า ถ้ารถที่ทำสีมาความหนาของสีมันจะได้ค่าเกินมาตรฐาน หรือต่ำกว่ามาตรฐาน เป็นอุปกรณ์นำเข้ามา เค้าบอกบริการถึงที่เลยนะ หลังจากนั้นผมก็ไม่ได้สนใจเพราะตอนนั้นยังไม่รีบซื้อรถ(อยากซื้อแต่ตังส์ยังไม่มี)

พอผ่านไปสักพัก (หลายเดือน)  ผมก็เริ่มเก็บตังส์พอได้แล้วก็มองหาหนังสือรถมาอ่าน ผมก็ซื้อหนังสือพวกประกาศขายรถอ่าน ก็นั่งดูราคาหารถไปเรื่อยๆ แล้วก็ search จาก net ดูไปดูมาก็ได้รถก็มาเจอรถที่ชอบสภาพดีมีรอยนิดหน่อย แต่ปัญหาคือผมดูรถไม่เป็นครับก็เลยโทรไปหาเพื่อนช่วยหน่อย แต่เพื่อนก็บอกว่าดูไม่เป็น บางคนก็บอกว่าเก่าแล้วอย่าซื้อเลยเกิดเจอรถย้อมแมวมาแล้วซ่อมยาวแน่ๆ(เพื่อนผมเพิ่งซื้อ Cefiro ปี1996 มาตอนแรกดีๆตอนนี้ไปนอนอู่แล้วครับเค้าบอกว่าพวกคอยอะไรสักอย่างซ่อมไปหลายตังส์) ผมก็เลยทำไงดี อยากได้รถซะด้วย

ด้วยความเซ็ง ผมเปิดหนังสือ Autobild มีโฆษณา Cartrust เอ๊ะคุ้นๆเหมือนเคยเห็นในงาน Motorshowบอกว่าบริการตรวจรถมือสองเอาไงดีหว่า ก็เลยคิดว่าลองโทรไปดีกว่า ไม่ตรวจไม่เป็นไรลองโทรไปดีกว่า ปรากฏว่าพี่เค้าใจดีมาก พี่เค้าก็อธิบายเกี่ยวกับรถมือสองว่ามีอะไรต้องตรวจบ้าง พอเริ่มเยอะๆเค้าคงรู้ว่าผมคงไปตรวจเองไม่เป็น ก็เลยบอกว่าตอนนี้พี่มีโปรโมชั่นลดราคาปกติคันละ 3,500 แต่ตอนนี้ลดเหลือ 2,000 บาท แล้วถ้าตรวจสองคันแถมบัตร voucher lotus 1,000 บาท หรือตกครั้งละ 1,500 บาท พี่เค้าบอกว่า จากประสบการณ์นะ มีน้อยครั้งที่จะใช้บริการครั้งเดียว พี่เค้าเล่าให้ฟังว่าลูกค้าที่ซื้อรถยุโรปบางคันเค้าให้ตรวจถึง 6 คัน แล้วก็เอามาเปรียบเทียบ พี่เค้าก็บอกว่ารถน่ะอยู่กับเรานานรถมือสองบางคันค่าซ่อมแพงกว่าตัวรถอีก อยากให้ใส่ใจในการตรวจสอบรถหน่อย

ผมก็เลยตกลงใช้บริการ Cartrust แบบ  package 2 คัน 4,000บาท แถม Voucher 1,000 บาท อย่างน้อยเผื่อพลาด ถ้าไม่ได้ใช้ก็เอาไปให้เพื่อนหรือญาติพี่น้องใช้ได้ครับ

จากคุณ : NickyMan - [ 7 ก.ย. 51 03:53:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom