Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมจะทำยังไงกับมาสด้าป้ายแดงคันนี้ดีครับ

ผมเพิ่งซื้อ mazda 3 มาครับ ภูมิใจมากๆๆๆ ชอบมานานแล้ว
    ถึงแม้ว่าที่บ้านจะไม่เห็นด้วย ที่บ้านอยากให้ถอย toyota หรือ honda มากกว่า ..... เลยเก็บเงินซื้อเองเลยครับ
    เป็นรถคันแรกที่ผมเก็บเงินซื้อด้วยตัวเองหลังเรียนจบ

พอออกมาได้ สองอาทิตย์ ย้ำ... สองอาทิตย์

ผมขับรถไปห้าง....อยู่ดีๆรถก็ดับขณะขับลงจากที่จอดรถ เหยียบคันเร่งก็ไม่ขึ้น ผมตกใจมาก รถคันหลังบีบแตรกันใหญ่ ไฟเตือนเครื่องยนต์ และไฟเตือนระบบเกียร์ขึ้น งงเลยครับ

ดูในคู่มือเค้าบอกว่า ให้หยุดขับแล้วติดต่อศูนย์ทันที ผมก็ทำตามนั้น

สรุปแล้วต้องเอารถยก มายกรถไป ...ทั้งๆที่ยังเป็นป้ายแดงอยู่.... ทั้งๆที่ผมยังไม่หายเห่อรถใหม่เลย สะเทือนใจมากๆๆ

จริงๆมีเพื่อนเตือนแล้ว เพื่อนรุ่นเดียวกัน ถอยมา เจ็ดคัน มีปัญหา หกคัน แต่ไม่คิดว่าจะเป็นกันเยอะขนาดนี้ แถมยังเป็นรถที่เราชอบอีก พอไปคุยกับช่างๆ บอกว่าไม่รู้ว่าเป็นอะไร ไม่เคยเจอ อึ้งมาก

พ่อผมจะเอาเรื่อง จะให้เปลี่ยน รถใหม่ ทางศูนย์บอกว่าไม่มีปัญหา แต่ขอโอกาสให้แก้ไขก่อน

ผมก็เชื่อใจ ให้โอกาสเค้าซ่อมก่อน รถเสร็จก็มีการรับประกัน(ปากเปล่า) ว่าไม่มีปัญหา ทุกอย่างแก้ไขเรียบร้อย

ผมเอารถมาใช้ได้ไม่กี่วัน ก็ดับอีกครับ..... คราวนี้ดับตอนขับลงจากที่จอดรถคอนโดผม
    ผมหงุดหงิดมาก....ไหนรับประกันว่าไม่มีปัญหาแล้วไง พอยกรถไปที่ศูนย์ ก็เหมือนเดิมครับ ขอโอกาสแก้ไขเป็นครั้งที่2

ผมก็ยอมอีกครับ.........ซ่อมเสร็จได้รถมา พร้อมคำรับประกัน (อีกแล้ว)ว่า หายแน่นอน หายสนิท

แต่หลังจากนั้น หนึ่ง อาทิตย์ซึ่งก็คือเมื่อวานนี้
    เป็นอีกแล้วครับ ดับบนทางด่วนเลยครับทีนี้
    แทบเอาชีวิตไม่รอด ต้องเอารถเข้าศูนย์อีกเป็นรอบที่ สาม หลังจากออก รถมาได้ไม่ถึงเดือน.......เสียความรู้สึกมากกกก.......

แล้วถ้าซ่อมเสร็จกลับมารอบนี้ผมจะแน่ใจได้ยังล่ะครับ ว่ามันจะไม่เป็นอีก...
    ผมไม่รู้จะทำยังไงดีเลย ขอเปลี่ยนรถก็ไม่ให้ ....... แปลว่าผมต้องระวังตัวเอาเอง ห้ามขับรถลงเนิน ห้ามขึ้นทางด่วน ...งั้นเหรอ

ใครไม่เคยโดนคงไม่เข้าใจ รถก็สวยดี ทำไมปัญหาถึงเยอะขนาดนี้ เพื่อนที่ออกก่อนผม สามอาทิตย์ ยังเข้าๆออกๆ ศูนย์ อยู่เลย.......เฮ้อ กลุ้มครับ

ถ้าพี่ๆดูข่าว มีคนเอา รถมาทุบหน้าศูนย์................................................คงเป็นผมแหละครับ

P.S
    1.ผมยังไม่ได้สมัครสมาชิกเลยใช้บัตรผ่านไปก่อน แต่เรื่องที่ผมเล่าให้ฟังเป็นเรื่องจริงแน่นอนครับ
    2.ผมติดต่อศูนย์มาสด้าทุกช่องทางอย่างหนักแล้วครับ....ก้อได้แค่นี้
    เค้าก็แค่บอกผมว่า
    ...เราไม่เคยเจอกรณีนี้มาก่อน.....เราขอศึกษาดูก่อน.....(3รอบแล้วนะเฟ้ย)

ช่วยเอาคันนี้ไปศึกษาให้พอใจ แล้วเอาคันใหม่มาให้ผมได้มั้ยค้าบบบบบ

จากคุณ : Basilisk - [ วันเกิด PANTIP.COM 08:06:40 A:58.9.141.196 X: TicketID:189550 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom