Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

> > > 2 เ ดื อ น กั บ ก า ร ร อ ค อ ย < < <

หลังจากหาข้อมูลและตั้งกระทู้ถามไถ่ในห้องรัชดานี้จนไปทำเครื่องเสียงครั้งแรกเมื่อสิ้นเดือนสิงหาคม ซึ่งในระบบประกอบด้วย

1. H/U Pioneer 2 DIN สำหรับดูหนังฟังเพลง
    2. ลำโพงคู่หน้า 1 คู่
    3. ซับ 10" หล่อตู้ไฟเบอร์ลงช่องยางอะไหล่
    4. แอมป์ 5 ch. ต่อไตรแอมป์ผ่าน Passive

แต่ด้วยแนวคิดเริ่มแรกที่ไม่อยากเจาะรถ ติดตั้งง่ายๆ ให้พอมีเสียงเพลงใส่หูและมีหนังกระทบแก้วตาจึงติดตั้งหลายๆ อย่างง่ายๆ

ประจวบกับยังป้วนเปี้ยนในห้องนี้อยู่ประจำ ไปมีตติ้งเล็กๆ น้อยๆ มา 2-3 ครั้ง เจอน้ากิเลสสูงหลายๆ คน ในที่สุด การเสาะหา "ของ" จึงเริ่มขึ้นตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน

ตั้งใจว่าจะอัพระบบก่อนวันหยุดยาวปีใหม่ พอถึงหน้าเทศกาลจะไปค้างแรมที่บ้านเทพองค์หนึ่งในสระบุรีตามคำเชิญชวนที่แสนจริงใจ smile พร้อมกับพารูปหล่อสีทองไปเที่ยวพักผ่อนกับคนขับรถผู้บังเกิดเกล้า haha

แต่แล้ว เหตุก็เกิด ทำให้ไม่ได้อัพระบบตามที่ตั้งใจไว้...

ระหว่างนั้นก็คิดนู่นคิดนี่ไปเรื่อย ออกแบบและปรับปรุงระบบอยู่หลายครั้งบนแนวคิดของการใช้ "ของดีราคาถูก" และ "ของมือสองสภาพดี" ... สะสมไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ "โอกาส" ที่ว่างจากงาน

และแล้ว

ในที่สุดก็เคลียร์งานประจำได้และวางแผนว่าจะไปอัพระบบสักที...

ระบบเดิมผมติดกับร้าน Sxxxx บนห้างดัง... ต้องบอกว่าประทับใจมาก ทั้งผมและคนขับรถต่างประทับใจและรู้สึกดีกับเงินที่เสียไปและอัธยาศัยของคุณ Txx เจ้าของร้าน โดยเฉพาะฝีมือการจูนเสียงที่ฉมังคนหนึ่ง...

เดิมทีผมตั้งใจว่าก่อนปีใหม่จะไปอัพระบบที่ร้านเดิม ติดอยู่เพียง 2 อย่าง

1. เท่าที่ผมมองดู... ร้านนี้มีช่างทำงานเป็นจังหวะจะโคนอยู่แล้ว ด้วยความที่ผมอยากมีส่วนร่วมในการอัพระบบคราวนี้ในรถตัวเองให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ จึงคิดว่าผมเองจะเกะกะการทำงานของช่างที่ร้าน Sxxxx ก็เป็นได้

2. อย่างที่บอกไปแล้วว่าการอัพระบบคราวนี้ผมเน้น "ของดีราคาถูกและของมือสอง" เตรียมการเองตั้งแต่การสั่งซื้อสายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง เข้าหัวสาย ออกแบบระบบ ลงมือ DIY ตัว Super In-line Ultimate Lossless Ultra Flow AGU Fuse holder แม้กระทั่งท่อหด ตะกั่วเงิน และอื่นๆ อีกมากมาย.... ด้วยความที่ไปทำครั้งที่แล้ว เห็นรถหรูๆ เต็มร้าน งานเต็มมือ ทางร้านคงได้กำไรหลายอยู่ถ้าทำตั้งแต่ต้นจนจบ... หากมาอัพระบบผมคราวนี้ซึ่งผมเตรียมของไปเองทั้งหมดคงได้ไม่มาก แม้คุณ Txx จะชวนและบอกว่ายินดีทำให้แม้จะเป็นของมือสองก็ตามโดยคิดค่าใช้จ่ายไม่แพง แต่คิดว่าอาจใช้เวลาทำนานเท่ากันแต่ได้กำไรน้อยกว่า ผมจึงเกรงว่าทางร้านจะเสียเวลาไม่คุ้มกำไรที่จะได้จากผม

เมื่อคิดได้ดังนี้ ผมจึงคิดว่าจะเปลี่ยนร้าน หลังจากขออนุญาตคนขับรถพร้อมกับวางแผนล่อเสือออกจากถ้ำ (ให้ตังค์ไปช๊อปปิ้ง) จึงเริ่มนัดแนะ

ริมฯ "ฮัลโหล ช่าง Bxx นะครับ ผมริมฯ ครับ"

ช่าง Bxx "หวัดดีน้าริม"

ริมฯ "หวัดดีครับ วันเสาร์ที่ 7 นี้ช่าง Bxx มีคิวหรือยังครับ ?"

ช่าง Bxx "ยังครับพี่"

ริมฯ "งั้นผมจองคิวนะครับ จะไปอัพระบบหน่อย ในระบบมี abcdef...z"

ช่าง Bxx "ได้ครับพี่"

ริมฯ "แต่ช่าง Bxx ห้ามบอกใครนะครับว่าผมจะไปทำ"

ช่าง Bxx "ขนาดนั้นเชียว"

ริมฯ "ครับ อายเค้าครับ เดี๋ยวทำเสร็จแล้วเปิดไม่ติดหล่ะอายแย่เลย"

ชาง Bxx "ได้ครับ"

และแล้ว กำหนดการก็เริ่มถูกวางไว้เป็น step

แก้ไขเมื่อ 09 ก.พ. 52 16:56:04

แก้ไขเมื่อ 09 ก.พ. 52 15:35:08

จากคุณ : ริมกรุงเทพ - [ 9 ก.พ. 52 15:21:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom