Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

"ป้ายบอกทาง" ประเทศไทยทำไมนับวันจะห่วยขึ้นทุกวัน?

ถนนเมืองไทยนับวันจะมากขึ้น ทำให้ป้ายบอกทางนับวันจะยิ่งมีความสำคัญมากขึ้น .. แต่ทำไมผมกลับรู้สึกว่าคุณภาพของป้ายบอกทางเมืองไทยทำไมมันถึง "แย่ลงทุกวัน" ได้ขนาดนี้??

เคยมั้ยครับที่คุณขับรถไปเจอ ..

1. ป้ายบอกทางที่กระชั้นชิดเกินไปทำให้ไม่สามารถเปลี่ยนช่องทางได้ทัน เช่นก่อนถึง 4 แยกตั้งนาน มันไม่บอกคุณครับว่าตรงไปคืออะไร? เลี้ยวซ้ายคือที่ใหน? แต่พอคุณภึง "ตีน" สะพานข้ามแยกปุ๊บ คุณกลับเพิ่งเจอป้ายบอกว่า "คุณต้องเลี้ยวซ้าย"!!!

2. ป้ายบอกทางที่อยู่ๆก็เปลี่ยนคำเรียกชื่อสถานที่เป้าหมายซะอย่างนั้น ... เช่น  บางทีมันบอกตรงไปอ่อนนุชมาทุกป้ายเลยครับตั้งแต่หัวถนน แต่พอถึงทางออกที่คุณต้องออกจริงๆ (ป้ายที่สำคัญที่สุด) มันกลับไม่มีคำว่า "อ่อนนุช" แต่เป็น "พระโขนง" แทน!!! ... แล้วหากไม่ใช่คนในพื้นที่เค้าจะรู้มั้ยครับเนี่ยว่า ไปพระโขนง มันต้องผ่าน "อ่อนนุช" !!!

3. ป้ายบอกทางที่มีแต่ชื่อถนนใหม่ ไม่มีชื่อถนนเก่า .. หลายครั้งนะครับ ที่ชื่อถนนที่เราคุ้นเคยกันดี ได้มีการเปลี่ยนชื่อถนนใหม่ ซึ่งก็ไม่เป็นไรครับ? จะเปลี่ยนให้เป็นระบบมากขึ้นก็ไม่ว่ากัน ... แต่ชื่อที่ชาวบ้านเรียกใน "ครั้งแรก" ผมว่ามันจะเป็นชื่อที่ "สื่อความหมายได้ชัดเจน" มากที่สุดครับ (แม้แต่คนที่ไม่เคยผ่าน แต่พอได้ยินชื่อก็จะพอนึกถึงเส้นทางนั้นได้พอสังเขปครับ)

เช่น ถนนวงแหวนรอบนอก .. ถนนปิ่นเกล้า-นครชัยศรี (คุณรู้ได้ทันทีครับว่าต้นทางคือปิ่นกล้าและปลายทางคือนครชัยศรี .. หากคุณต้องการไปนครชัยศรีต่อให้ไม่มีแผนที่คุณก็ไปถึงครับ)

หลังจากเปลี่ยนชื่อถนนก็ดีครับ แต่ควรจะมี ชื่อเก่าใส่อยู่ใน (......) วงเล็บด้านล่างชื่อใหม่ด้วยจะดีมากครับ เห็นส่วนใหญ่ป้ายบอกทางมีแต่ชื่อไหม่ๆทิ้งชื่อเก่าที่มีคุณค่าเสีย บางคนเคยขับเมื่อ 10 ปีที่แล้ว มาขับอีกยังมีโอกาสหลงเพราะชื่อที่เปลี่ยนไปครับ

4. ป้ายบอกทางที่บอกทาง "หลังเลี้ยว" !!! (อันนี้เป็นป้ายลักษณะที่น่ารำคาญที่สุด) คือ .. ก่อนเลี้ยวมันไม่บอกครับว่า เลี้ยวซ้ายคือที่ใหน? แต่มันจะบอกคุณ "หลังเลี้ยว" ครับ .. ป๊าดโธ่!!! ... ไอ้ที่จะทำให้คนหลงทางนะมันคือตอน "ก่อนถึงทางแยกนะครับ" ไม่ใช่หลังจากเลี้ยวมาแล้ว

5. ถนนที่ไม่มีเลขทางหลวง .. ผมว่าป้ายบอกเลขทางหลวงก็สำคัญมากเช่นกันในการเดินทางระหว่างจังหวัด .. ซึ่งเดี๋ยวนี้ "แผนที่" ได้พัฒนาขึ้นมาก มีเลขถนนชัดเจนครับ .. แต่แปลกที่ตัวถนนเอง "กลับมีป้ายเลขที่ทางหลวง" ที่ไม่ชัดเจน!!! เช่นคุณอาจมองแผนที่มานานว่าต้องเลี้ยวซ้ายตอนเจอทางหลวง 34 แต่เมื่อคุณถึงทางหลวง 34 จริงๆ มันกลับไม่มีป้ายบอกคุณ!!! (ต้องให้คุณเลี้ยวซ้ายไปก่อนแล้วค่อยเจอป้าย "34") !!! อย่างนี้ต่อให้มีแผนที่ดีแค่ใหนคนขับรถก็หลงได้ครับ

ปล.ทีป้ายบอก "สุวรรณภูมิ" นี่ ดันมีตั้งแต่ก่อนไก่(ชาติที่แล้วจะ)โห่ .. เห็นมีอยู่ "ทั่วประเทศ" เลยครับ ตั้งแต่ก่อนถึงกรุงเทพหลาย "ร้อย" กิโล .. บางทียังชัดเจนกว่าป้าย "สนามบินประจำจังหวัด" อีกครับ !!!!

คุณภาพของป้ายบอกทางนับวันจะ "ห่วย" จนดูเหมือนกับว่าคนวางแผน.. พวกเค้าขับรถไม่เป็น!!! เจสัน

จากคุณ : Top27 - [ 27 มี.ค. 52 06:46:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom