Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

New Camry ค่าบำรุงรักษาแพงกว่า New Altis/Civic มากไหมครับ

ใช้ Corolla มา 11 ปีกว่าแล้วครับ แต่เกิดอุบัติเหตุหนัก
    จนคุณพ่อคุณแม่ขอให้ซื้อใหม่ ไม่อยากให้ซ่อมแล้วเอามาขับต่อ

ตอนแรกก็เล็งๆ Altis/Civic ไว้ครับ
    ช่วงราคาประมาณ 8-9 แสน

แต่พอปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ปรากฏว่าเค้าอยากให้ซื้อพวก Camry มากกว่า
    ราคาที่ดูๆไว้ก็ประมาณ 1.25 ล้าน (2.0G) และโดยส่วนตัวก็ชอบอยู่แล้วเหมือนกัน
    พอโดนยุก็เลยกิเลสขึ้น เริ่มหาข้อมูลไปเรื่อยๆ

เลยอยากถามเพื่อนๆที่เคยใช้ทั้ง Altis/Civic กับ Camry ว่า
    ค่าใช้จ่ายของรถทั้ง 2 ขนาดนี้ต่างกันมากไหมครับ

คือว่าที่บ้านใช้แต่ Corolla กับรถกระบะ ไม่เคยใช้รถระดับราคานี้
    คุณพ่อคุณแม่เขาคงเห็นว่าผมชอบ รวมถึงตัวท่านเองก็ชอบเหมือนกัน
    รวมถึงท่านคงเห็นว่าผมน่าจะสู้กับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มได้ แต่บอกไว้ว่าถ้าไม่ไหวเดี๋ยวจะช่วย
    ซึ่งผมก็คงจะจ่ายเองทั้งหมดแหละครับ ทั้งตัวรถ และการ maintain
    แบบว่าเกรงใจท่านอ่ะครับ เลี้ยงเรามาโต เรียนจบก็ พระคุณเหลือล้นแล้ว
    ไม่อยากให้เป็นภาระของท่านอีก ด้วยเรื่องเพียงแค่นี้

สรุปว่าเรื่องค่าใช้จ่ายไม่มีปัญหามากครับ พอหา พอจ่าย มีเหลือ มีเก็บครับ
    แต่อยากทราบว่าถ้า up ขึ้นมาใช้ Camry แล้ว ค่าใช้ใช้จ่ายมันสูงขึ้นมากไหมครับ
    เพราะเดิมใช้ Corolla ก็ประหยัดน้ำมัน ok ซ่อมถูก อะไหล่ไม่แพง ประกันชั้น 1ไม่แพง ต่อทะเบียนไม่แพง
    (ซ่อมอู่นอกนะครับ พออายุรถเกิน 5 ปีก็เลิกเข้าศูนย์เลย)

เท่าที่ทราบก็คงมีส่วนต่างของราคาที่ประมาณ 4 แสนบาท
    กินน้ำมันมากกว่า (ใช้ไปซักพักคงจับติด LPG)
    ต่อทะเบียน/ประกัน /ค่ายาง แพงกว่า

นอกจากนี้แล้วมีอะไรอีกบ้างไหมครับ จะได้นำไปเป็นข้อมูลพิจารณาว่าจะทำตามใจตัวเองและคุณพ่อคุณแม่
    หรือจะดื้อไปซื้อ Altis/Civic เหมือนเดิม
    กลัวว่ามันจะมีค่าใช้จ่ายที่เรายังไม่รู้แอบแฝง
    ที่หวั่นๆใจอยู่ก็พวกค่าซ่อมอุปกรณ์ไฮเทคทั้งหลาย
    เช่น ระบบแอร์ digital , ระบบ Cruise Control , ระบบเกียร์ , เบาะปรับไฟฟ้า , ...
    เพราะผมกะใช้ 10 ปีขึ้นไปเหมือนกับคันอื่นๆที่เคยใช้หน่ะครับ

คุณพ่อบอกว่าจะซื้อ Altis/Civic ก็ได้นะ ไม่บังคับ แต่ถ้าท่านเป็นตัวผม ท่านจะไม่ลังเลเลยที่จะเอา Camry
    เพราะชอบอยู่แล้ว เงินพร้อม หน้าที่การงาน ok และมีคุณพ่อคุณแม่สนับสนุนทั้งแรงเชียร์ และกำลังทรัพย์
    (แต่พอจะซื้ออุปกรณ์กล้องทีละ 6-7 หมื่น หันมาค้อนขวับเลย 555)
    ท่านเสนอโปโมชั่นว่าจะออกเงินให้ก่อน แล้วค่อยผ่อนคืนท่านเดือนละ 10,000
    ไม่ต้องไปเสียดอกให้พวก finance
    เดือนไหนเงินไม่พอก็ไม่ต้องจ่าย ไม่โดนยึดรถ

อาจจะดูวิตกจริตไปหน่อยนะครับ แบบว่าคันเดิมค่าใช้จ่ายมันถูกมาก (ติดแก๊สด้วย)
    ใช้ไป ซ่อมไป ก็ยังมีเงินเหลือกิน เหลือเก็บ หนะครับ
    แบบว่ากลัวจะเหลือเงินเก็บไม่เข้าเป้าที่ตั้งไว้

ใครมีประสบการณ์ในการเปลี่ยนจากรถขนาดเล็ก ไปเป็นขนาดกลางรบกวนแบ่งปันประสบการณ์ด้วยครับ

ปล.
    ปัจจุบันรายรับผมประมาณปีละ 85x,xxx บาทครับ มาจากเงินเดือน + Fixed โบนัส + งาน Freelance
    ออมเงินขั้นต่ำ 1 ใน 3 ของรายรับรวม (ที่ยังไม่หักภาษี)
    สถานะโสด อายุเพิ่ง 29 หมาดๆ เหล้า/บุหรี่/เที่ยวกลางคืน ไม่ยุ่ง
    คุณพ่อคุณแม่มีฐานะ กลาง+

ปล.2
    อย่าว่าผมเลยนะครับ ว่าอายุป่านนี้แล้ว ทำงานมีรายได้แล้ว ยังคิดเองไม่เป็นอีก
    ผมแค่อยากได้ข้อมูลจริงๆก่อนจะตัดสินใจครับ แบบว่าไม่เคยใช้รถระดับนี้

ปล.3
    ผมก็มีเพื่อนใช้ Camry / Accord อยู่บ้าง แต่พวกเขารวย(มากๆๆ)
    จนมองเรื่องค่าใช้จ่ายเหล่านี้เป็นเรื่องเล็กๆไปหนะครับ
    ถามไปแล้ว ก็บอกว่าไม่มีอะไร ไม่แพง เสียก็ซื้อคันใหม่

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

จากคุณ : Elephant Man - [ 20 เม.ย. 52 18:17:12 A:203.148.162.137 X: TicketID:212908 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom