Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Jazz 09 มีปัญหาตั้งแต่ออกรถมา 3 วันแรกครับ

ผมออกรถวันที่ 23 พฤศจิกายน 2551 ผ่านมา 3 วัน เริ่มสังเกตได้ยินเสียงดังแกร็กๆๆๆๆ เวลาออกตัวจากเกียร์ 1ไปเกียร์2 (เกียร์ออโต้) ได้ยินทุกครั้งที่ออกตัว ดังชัดเจนครับ และเกียร์เปลี่ยนกระชากแรงมาก วันรุ่งขึ้นนำเข้าศูนย์ย่านรังสิต ได้เจอผู้จัดการศูนย์ท่านนึงได้ให้ความรู้ว่า พี่เคยใช้รถแจ๊สตัวเก่าไหม ซึ่งผมก็ตอบว่าไม่เคย ท่านบอกว่าแจ๊สตัวเก่าใช้เกียร์cvt กระชากแรงกว่านี้อีก ผมมีข้อมูลว่าcvt เป็นเกียร์ที่เปลี่ยนได้นุ่มนวล แล้วผู้จัดการท่านนี้ตอบผมได้อย่างไร ผมถามเรื่องเสียงดังแกร็กๆๆต่อ ท่านบอกว่าเป็นเสียงดังจากหัวฉีดทำงาน ด้วยความรู้ช่างที่ผมพอมี ผมจึงตัดสินใจขอตัวกลับ และไปสำนักงานใหญ่ของฮอนด้าทันทีครับ พอพบฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์และได้แจ้งปัญหาให้ฟังดังนี้ครับ
    1.ไฟตกทั้งคัน
    2. เกียร์เปลี่ยนจาก1ไป2กระชากแรง
    3. เสียงดังแกร็กๆๆๆๆขณะออกตัวทุกครั้งและวิ่งบนถนนก็ยังมีเสียงดังแกร็กๆๆๆๆอีกด้วย
    เจ้าหน้าที่ได้เรียกฝ่ายเทคนิคมาลองรถฟังด้วยกันและได้ตอบปัญหาว่า
    1.อาการไฟตกเป็นคาแร็กเตอร์ของรถ
    2. เกียร์เปลี่ยนกระชากก็เป็นคาแร็กเตอร์ของรถ
    3. เสียงดังแกร็กๆๆๆฝ่ายเทคนิคยอมรับว่ามีปัญหาส่วนนี้
    ผมจึงรู้สึกว่าออกรถมา 3 วัน ทำไมถึงมีปัญหาขนาดนี้ ผมคิดว่าถ้ามีปัญหาก็น่าจะนานกว่านี้ แต่นี่มัน 3วันเองครับ ใจแฟนผมอยากจะเปลี่ยนรถมากๆ แต่ทางฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ได้ขอโอกาสผมมาว่า ให้ฝ่ายเทคนิคได้แก้ไข และผมก็ยืนดูด้วยว่าเขาจะทำอะไรกับรถของผม สรุปว่าเขาขอเปลี่ยนตัวดักไอเบนซิน 1 ตัว เขาบอกว่าถอดน็อตแค่ 2ตัว และขอเปลี่ยนตัวนี้ตัวเดียว ผมก็เลยถามว่าถ้าไม่ใช่ตัวนี้หล่ะ คุณจะทำอย่างไรกับรถคันนี้ เขาบอกว่าแล้วแต่พี่ ผมตอบว่า ผมให้โอกาสคุณแค่ตัววาวล์ดักไอเบนซินตัวเดียว ถ้าไม่หายผมขอเปลี่ยนรถคันใหม่ เขาตอบตกลงตามนั้น อีก 1 สัปดาห์เขาได้นัดผมไปเปลี่ยนที่ศูนย์ที่ผมซื้อมาย่านรังสิต และเขาได้เปลี่ยนคำพูดกับผมว่า ไม่เปลี่ยนวาวล์ดักไอเบนซินแล้ว แต่ขอปรับตั้งสายเคเบิ้ลเกียร์ ผมเริ่มไม่พอใจที่คุณผิดคำพูดกับผม (เราเป็นลูกผู้ชายด้วยกันทั้งนั้น) แฟนผมก็ยอมใจอ่อน พอปรับตั้งเสร็จเบาลง แต่ไม่หายผมยืนยันอย่างนั้น แต่ฝ่ายเทคนิคกลับยืนยันว่าหายแล้ว เถียงกันอยู่นานครับ ฝ่ายเทคนิคเลยพาแฟนผมไปนั่งฟังด้วยกันโดยที่ผมไม่ได้ไปด้วย กลับขึ้นมาแฟนผมบอกว่าเสียงที่ดังนั้นไม่ได้ยิน (แฟนผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์นะครับ) ซึ่งแฟนผมพยายามจบ เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหา แต่ไม่จบเพราะผมมั่นใจว่าเสียงยังดังอยู่ เขาจึงยื่นข้อเสนอว่าถ้าหายแล้ว ผมจะให้รับประกันเพิ่มอีก 1 ปี และอีก 20,000 กิโล เป็น 4 ปี 120,000กิโล และให้เสกิตร์รอบคัน เพื่อให้ผมสบายใจยอมรับรถกลับมา ผ่านไป 3 วันเสียงนั้นกลับมาดังชัดเจนเหมือนเดิมทุกประการ ผมจึงบอกว่านี่ไงเสียงแกร็กๆๆๆมันกลับมาอีกอย่างที่ผมบอก ผมโมโหมาก และได้โทรไปบอกคนเดิมว่าไม่หาย ซึ่งผมก็ต้องทำมาหากินครับไม่มีเวลามากพอไปซ่อมอาการเดิมๆ จึงคิดแบบโมโหว่า ชั่งมันปล่อยให้พังคาเท้าไปเลย จะได้ซ่อมทีเดียวรู้ปัญหาไปเลย แต่ผ่านไป 3 เดือนผมกับแฟนนั่งทนฟังทุกวันจนทนไม่ไหว ประสาทเสียครับ หรือแม้กระทั่งเพื่อนมานั่งรถผมมันแซวว่านี่รถ 10 ปี หรือรถใหม่ ทำไมมันดังอย่างนี้ ผมจึงหาเวลาที่ผมพอจะไปได้ ไปสำนักงานใหญ่อีกครั้ง ในวันที่ 27มีนาคม 2552 พอผ่านไป 1 สัปดาห์ผมทนไม่ไหวที่จะรอให้เขาโทรมา จึงตัดสินใจโทรไปถามว่ารถผมไปถึงไหนแล้ว (ทีมงานช่างเทคนิคกลุ่มใหม่มาทำให้ผมครั้งที่ 2 นะครับ) เขาตอบว่ากำลังทดสอบอยู่ครับ อีก 2 วันถัดมาเขาบอกว่าหายแล้ว ผมดีใจมากจะได้รับกลับมาแล้ว แต่พอไปทดสอบกลับดังเหมือนเดิม ซึ่งช่างบอกผมว่าต้องมีดังบ้างครับ และให้ผมไปนั่งฟังสาเหตุของปัญหาในห้องรับรอง ช่างนำกราฟการทำงานของเครื่องยนต์ในขณะที่ขับมาแสดงให้ดูแล้วบอกว่าได้ทำการเติมน้ำมันเบนซิน 91 ไป 3 รอบทดสอบวิ่งก็ดังแกร็กๆๆทั้ง3รอบ และเปลี่ยนเติมเบนซิน 95 ไป 3 รอบ ทดสอบวิ่งดังแกร็กๆๆ 1รอบ แล้วฝ่ายเทคนิคบอกว่าเขานั่งประชุมกันแล้วได้ข้อสรุปว่าเสียงนี้ผ่าน ซึ่งผมไม่พอใจมาก ในความเป็นจริงแล้วมันไม่ควรจะดังแม้แต่ครั้งเดียว เพราะในคู่มือกำหนดว่าเติมน้ำมันเบนซิน E20 เบนซิน91 ได้ แต่กลับมาตอบผมว่าคุณต้องเปลี่ยนมาเติม 95 และเสียงจะน้อยลง ซึ่งมันเป็นเหตุผลที่ผมรับไม่ได้ (น้ำมันที่ช่างเติมนั้นเติมที่บางนาเขาบอกว่าดัง)แต่ผมเติมที่รังสิตก็ดัง ที่นนทบุรีก็ดัง ราชบุรีก็ดัง แล้วจะมาสรุปว่าเป็นที่น้ำมันได้อย่างไร แล้วผมย้อนถามว่าทำไมรถคันอื่นๆ รุ่นเดียวกันถึงไม่ดัง ซึ่งผมเจอใครที่ใช้รถรุ่นเดียวกันก็ถามว่าพี่เติมน้ำมันอะไร และมีเสียงดังเหมือนรถผมบ้างไหม ผมถามแบบนี้เหมือนกันหลายคัน คำตอบคือ E20 ,91และโซฮอล์ 91 ที่ผมถามมาไม่มีใครมีปัญหาเหมือนผม แม้กระทั่งรถน้องสาวผมก็ยังไม่ดัง ผมจึงตัดสินใจไม่ยอมรับการตัดสินใจของทางช่างที่ไม่มีเหตุผลเลย จึงต้องทิ้งรถไว้ต่อ จนวันนี้ 22 เมษายน ก็ยังไม่เสร็จเลยครับ และไม่ได้รับคำตอบยืนยันใดๆ ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่ ซึ่งก่อนหน้านี้ พี่ข้างบ้านผมซื้อซีวิคมาก่อนผม ไม่ถึงเดือนก็มีเสียงดังก๊อกๆที่เครื่องยนต์และเข้าสำนักงานใหญ่ ช่างบอกต้องผ่าเครื่องพี่เขาไม่ยอมครับ เพราะรถยังไม่ทันพ้นป้ายแดงหรือไม่ถึง เดือน จะต้องผ่าเครื่องแล้วหรือ จึงได้ข้อสรุปได้คืนรถและคืนเงิน ซึ่งผมคิดว่าเอาหน่า รถฮอนด้าไม่น่าจะมีปัญหาเหมือนกันทุกรุ่นหรอก จึงตัดสินใจซื้อแจ๊ส สุดท้ายผมต้องมานั่งปวดหัว เจอกับปัญหาแบบนี้ ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างครับ หรือใครจะซื้อรถคันต่อไปลองอ่านกระทู้นี้ดูครับเผื่อจะมีประโยชน์ต่อท่านบ้าง โดยเฉพาะฮอนด้าแจ๊ส 2009

จากคุณ : bobo9108 - [ 22 เม.ย. 52 23:30:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom