Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รีวิว โช๊ค Up Side Down-MoNo Tube จากร้านดังย่านเทพารักษ์(มีรูป)

เนื่องจาก รถช่วงล่างเดิมของผมมีการดัดแปลงให้เตี้ยลงโดยการ ตัดสปริง3นิ้ว ตัดแกนโช๊ค อัดน้ำมันใหม่

ผมก็เริ่มมีความคิดว่า อยากจะขับรถสบายๆบ้างเหมือนกัน ก็เลยคิดว่าจะเปลี่ยนทั้งเซตเลย แล้วก็ได้ข้อมูลจากร้านดังย่านเทพารักษ์

สรุปแล้ว ผมได้โช๊ค หัวกลับ โมโนทิวบ์ ซึ่งเจ้าของคอนเฟิร์มว่า นิ่ม และหนึบแน่นอน ผมก็ได้ตั้งความหวังไว้สูงมาก(เพราะราคาก็ไม่ใช่เล่นๆ) ว่าต้องนิ่ม และหนึบ

ซึ่งวันนี้ วันอาทิตย์ผมก็ได้นัดไปทำ

ผมเข้าไปถึงร้าน9โมงเช้า เริ่มจากการนั่งรอ(อะไรไม่รู้) ประมาณ1ชั่วโมง ถึงมาทำรถผม

เค้าก็ได้เอาของมาให้ดู เริ่มจากการตรวจชิ้นงาน ของบางอย่าง ยังไม่ได้ใส่เลย ทำไมมีรอยถลอก จุดนี้ผมรับได้ เพราะคิดว่าเกิดจากการขนส่ง

มาถึงก็จัดแจงรื้อรถผมกันใหญ่ ในใจคิดว่า ได้ทำแล้วโว๊ยๆ

ประมาณเที่ยง ก็ประกอบโช๊คกับรถผมเสร็จ

แล้วพี่เค้าก็ตรวจเจอว่า ลูกหมากกันโคลงหลังผมหลวม โดยผมไม่รู้ตัว พี่เค้าก็จัดการเปลี่ยนให้ ***ฟรี***  สุดยอดครับ

ระหว่างนี้ พี่เค้าก็ซื้อ ข้าว+น้ำมาให้กิน ถามผมว่า จะกินอะไร ผมก็บอกไปว่าข้าวผัดละกันง่ายดี

พอมาถึง ข้าวผัดไรวะ ใส่กุนเชียง แถมข้าว.......... ฝืนใจกินจนหมด(ผมล้อเล่นนะัพี่อย่าโกรธผม)

พอประกอบเสร็จ อ้าว หลังต่ำกว่าหน้า ทำไงดี เค้าก็ให้เลือกระหว่าง เอาหน้าลง กับเอาท้ายขึ้น ผมก็เลือกเอาหน้าลง

แต่ พอเลื่อนหน้าลงมา ทำให้สปริงหลวม ผมเลยให้กัดการ เอากลับที่เดิม แล้วเอาหลังขึ้นแทน

แต่(ครั้งที่2) เค้ากลับเลื่อนโช๊คหลังผมขึ้นโดยการ ขันที่สตรัทจานของสปริง ไม่ได้ขันที่ตัวล่างที่ยึดกับล้อ ผมก็เอ้า ทำไมงั้นล่ะ คือผมไม่อยากให้สปริงโดนบีบไว้ ซึ่งมันจะมีผลหรือไม่ ผมไม่ทราบเหมือนกัน--*  แต่ผมไม่สบายใจ

ผมก็บอกช่างว่า ไม่เลื่อนตัวล่างเหรอ เค้าก็........... แล้วก็ไม่ได้ทำ ผมก็เออๆออๆไป ช่างมันวะ(เซ็งที่1)

ตรวจดูชิ้นงานหลังการใส่ มีรอยถลอกเยอะมากกกกกก เหมือนพ่นสีไว้หนาไป ทำให้โดนน๊อตไข แล้วสีกระเทาะออก ผมก็(พอ)รับได้ เพราะคิดว่า ไม่มีใครมาก้มดูหรอก

พอประกอบเสร็จ เอาไปลองวิ่ง นั่งกัน4คนทั้งรถ ความรู้สึกแรกที่ขึ้นรถ เออเว้ย รถสูงขึ้นเยอะเลย (แน่นอน ปรับให้มันเตี้ยกว่าสแตนดาด 1 นิ้ว ของเดิมโหลด 3 นิ้ว)

ขับออกจากซอยเจอทางขรุขระหน้าปากซอย ไหงมันไม่นิ่มเหมือนที่คิดไว้วะ เอาน่ะ ออกถนนคงจะนิ่ม

แปร๊ด เสียง 4a-ftte แผด(โม้) รอบกวาดขึ้น 3พัน 4พัน 5พัน ทำไมมันแข็ง+เด้งจังวะ สงสัยม้าในเครื่องออกมาเต้นที่โช๊คกัน ไม่เหมือนที่คิดไว้เลย

แล้วก็ขับขึ้นวงแหวนด้านใต้มา(พี่เค้าจ่ายตังให้) ขับขึ้นมา แพร๊ด เทคเปิด รถเด้งกระจุย วิ่งแล้วเหมือนควบม้า จุก

ลงมอเตอร์เวย์กลับมาที่ร้าน จะเปลี่ยนสปริงให้ค่า K น้อยลง ตอนนี้ หน้า5K หลัง5K เป็นที่สปริงแน่ๆๆๆ ที่เด้ง

พี่เค้าก็กลับไปที่ร้าน ไปหาสปริงมาใหม่

แต่(ที่3) สปริง4K หมด  ทำไงล่ะเนี่ย ต้องนัดมาทำอีกทีวันหลัง ผมก็ ok เข้าใจ อาทิตย์หน้าไปเปลี่ยนใหม่

พี่เค้าก็พาไปตั้ง0 แถวๆนั้น4ล้อเลย(ประทับใจตรงนี้ที่ตั้งให้4ล้อ คราวหน้าตั้งให้4ล้ออีกนะครับ) ขับออกมา ตั้ง0ไรวะ กินซ้ายมากๆ พวงมาลัยก็เอียง(ตั้ง0อีกที่นึงนะครับ ไม่ใช่ที่ร้านเค้า)

จ่ายตังไป xx.000  เสร็จ ขึ้นวงแหวนด้านใต้ จากเทพารักษ์ มาลงพระราม2 ใช้เวลา10กว่านาที --*

พอขึ้นมอวงแหวนได้ คนจ่ายบัตรน่ารัก(มากๆๆๆๆๆ) เลยออกเอี๊ยดไปซะ1ที

ขึ้นมาได้ ก็ไต่ระดับจาก 100-120-140-160 แล้วแช่ไว้แบบนั้น ตอนนี้ แช่ที่160 ความรู้สึกเหมือนขับโช๊คเดิมที่100 มันนิ่งมากๆ

ผมลองเปลี่ยนเลนกระทันหันที่ความเร็ว160 แบบช่องกลางมาขวาสุด แบบหักหลบอะไรซักอย่าง ขอบอกว่า ประทับใจมากครับ ไม่มีอาการเป๋ หรือดีดดิ้นอะไรเลย

พอมาถึงช่วงคอสะพานหักลง โช๊คเดิมลงจังหวะ บั๊มพ์ลงมา จะมีอาการเสียวท้อง แต่โช๊คใหม่นี่ นิ่งๆเลย ไปแบบนิ่มๆ ไม่มีโยกหรือโยนอะไร

แต่ถ้าถนนมันมีอาการเด้ง โช๊คมันก็จะถ่ายทอดความรู้สึกของถนนออกมาแบบ "นุ่มๆ" คือ ถนนมีคลื่น รถก็จะเด้งขึ้นลงแบบนุ่มๆ ไม่กระแทกกระทั้น คือเก็บอาการกระแทกได้ดีมาก เหมือนวิ่งอยู่บนยอดคลื่นในทะเล(เกี่ยวป่ะ)

พอถึงทางลงพระราม2 จ่ายตังแล้ววิ่งวนขึ้นไปทางดาวคนอง จะมีทางวนซ้ายขึ้นสะพาน 180องศา

ผมวิ่งมาด้วยความเร็ว80 คิดว่า แหกแน่ๆ แต่ก็อยากลองของเหมือนกัน เลยยัดโค้งไป ปรากฎว่า รถมีอาการนิ่งมากๆ ตอนอยู่ในโค้ง รถมีการยุบตัวและยกตัวน้อยมากๆ แทบจะไปแบบที่วัยรุ่นเรียกว่า "ไปทั้งคัน" คือ หน้าและหลัง จะยุบก็ยุบพร้อมกัน จะเด้งก็เด้งพร้อมกัน ไม่เหมือนโช๊คอัพบ้านๆที่เอาไปอัดน้ำมันทั้งหลาย แบบนั้นจะมีอาการเหมือน"เล่นกระดานโต้คลื่น" คือหน้าลงแล้วเด้งขึ้น หลังลงแล้วเด้งอีกที คือ หน้าและหลังยุบไม่พร้อมกัน

ผมพอใจกับอาการ"ไปทั้งคัน" มาก แต่พอมาขับบนถนนที่เรียบมากๆ ทำไมยังมีการอาการเด้งให้เห็นอยู่ หรือยางผมอาจจะไม่กลมแล้วก็เป็นไปได้(ยางปี03 vivacy )

พอมาถึงถนนพระราม2 เลี้ยวซ้ายไปทางจัสโก้บางบอน จะมีทางรถไฟ ซึ่งเจ้าของ คอนเฟิร์มว่า รูดไปเลย ไม่รู้สึกหรอก

ในใจผมคิดว่า จะมีโช๊ค5 ไรวะ รูดแล้วไม่กระเด้ง ไม่กระดอน ไม่รู้สึก เอาวะ ขอลองของหน่อย

ทางรถไฟที่นี่ก็ไม่ได้ดีมากอะไร เพราะรถบรรทุกวิ่งเยอะ เอาเป็นว่า คนเห็นทางรถไฟนี้ แล้วต้องคิดว่า มีแมกซ์แตกกันบ้างแหละถ้ารูด

ผมวิ่งมาด้วยความเร็วประมาณ60-65 แล้วจัดการรูด ตึ๊บๆ  ได้ยินแค่เสียงยางหน้าและหลัง วิ่งผ่านทางรถไฟเท่านั้น ไม่มีอาการกระแทก หรือเด้งอะไรเลย รู้สึกแค่ว่า มีแรงสั่นมาจากที่พักขาเท่านั้น พอผ่านทางรถไฟมาผมขนลุกทันที  ในใจคิดว่า นี่เหรอวะ โช๊คหัวกลับโมโนทิวบ์ สุดยอดดดดดดดดดด

พอถึงบ้าน ผมก็ลงรถมายืน แล้วเกิดอาการ "เข่าอ่อน" เพราะมันเด้งมาตลอดทาง

ผมขอสรุปว่า ถ้าอาทิตย์หน้า ถ้าผมได้ไปเปลี่ยนสปริง4K คงจะนิ่ม และ Soft กว่านี้  ถ้าโช๊คชุดนี้ ได้มีการเปลี่ยนสปริง ผมว่า จะเป็นโช๊คที่เพอร์เฟคที่สุด ในการขับบนถนนแน่ๆ

ระดับความพอใจ

คุณภาพของโช๊ค                7/10
    คุณภาพของร้านตั้ง0           6/10
    คุณภาพของเจ้าของร้าน      10/10
    คุณภาพของช่าง                8/10
    บรรยากาศในการทำงาน       4/10
    ความละเอียดของชิ้นงาน      5/10
    รสชาดของข้าวผัด              2/10

ข้อความนี้ทั้งหมด ผมขอพูดแบบตรงๆนะครับ อย่าโกรธหรือเคืองผมเลย เกิดจาก "ความรู้สึกส่วนตัว" ทั้งนั้น

ถ้าใครคิดจะใส่แบบนี้ เพื่อ Performance ผมว่า คุ้มครับ กับประสิทธิภาพ ในราคาแบบนี้

รูปโช๊คทั้งหมด

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 52 19:02:45

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 52 18:41:23

จากคุณ : lustful - [ 3 พ.ค. 52 18:37:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom