Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เงินเดือนเท่าไหร่ ถึงควรจะมีรถป้ายแดงขนาดกลางๆ กับเขาสักคัน..

ผมเคยตั้งกระทู้ว่าอยากได้แอคคอร์ดมือสองท้ายก้อนเดียวสักคัน
    แล้วก็มีพี่ๆมาให้คำแนะนำเยอะแยะเลยในนี้(ขอบคุณพี่ๆรัชดาด้วยครับ)
    ก็เลยเอาไปบอกคุณพ่อกับคุณแม่เขาน่ะครับ
    ปรากฎว่า เขาไม่เห็นด้วยที่จะใช้รถมือสอง ผมก็แย้งไปว่าไม่เป็นไร ผมรับได้ที่จะใช้รถมือสอง

เขาก็ถามว่าไม่อยากได้รถใหม่เลยหรอ ผมก็บอกว่าอยากได้ แต่ไม่มีเงินขนาดนั้น(ขนาดจะดาว คุณพ่อยังต้องออกให้)

ก็เลยอยากถามว่า ถ้าต้องดาวสัก40-50% แล้วผ่อนสักไม่เกิน4
    ผมควรจะต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ดีครับ
    บ้านผมก็อยู่ฟรี(ครอบครัวผมอยู่กรุงเทพ)
    รายได้ครอบครัวก็ประมาน70kนิดๆ
    ส่วนผมกำลังจะเรียนจบ  สายงายผมเงินเดือนเริ่มๆคง12-15k
    (อีกจ๊อบนึงผมเป็นเซลฟรีแลนซ์ เงินเดือน+คอม ประมาน8-12k ซึ่งเงินตัวนี้เป็นเงินได้ชัวร์ เพราะสินค้านี้คนติดแล้วจะติดเลย มีแต่จะเพิ่มขึ้น)
    รวมต่อเดือนน่าจะสัก20k+(ผมอายุ21ครับ)

ถ้าจะออกรถเลยคิดว่าคงเป็นไปไม่ได้ครับ เงินขนาดนี้คงไม่พอ
    คุณพ่อคุณแม่บอกว่าเงินที่ได้ยังไม่ต้องให้ท่านก็ได้ ให้ผมตั้งหลักในชีวิตไปก่อน เพราะท่านไม่เดือดร้อน

ในกรณีนี้ท่านอาจช่วยผ่อนบ้างเล็กๆน้อยๆด้วย
    ผมอยากออกเก๋งครับ อย่าง ซีวิค ครัมรี่ ครับ
    ถ้าไม่ได้2คันนี้ ผมคิดว่าจะยังไม่ออก เพราะรถสักคันนั้นมันเป็นหนี้ที่ผูกพันธ์นะยะยาว
    ผมอยากออกสักคันแล้วใช้สัก10ปีไปเลย

แบบนี้ผมควรมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ดี ถึงจะออก สองตัวนี้ได้ครับ
    ตามเรตเงินเดือนแล้ว คิดว่าคงอยาก แต่มีทางเป็นไปได้มั้ยครับ
    อยากฟังพี่ๆที่เงินเดือนไม่มาก แต่ออกรถราคาแพงๆกัน ว่าทำกันได้ยังไง -*-

ตัวผมนั้นไม่มีพันธะ ไม่มีหนี้ ไม่มีอะไรต้องรับผิดชอบ(นอกจากพ่อแม่ ผมลูกคนเดียวครับ)
    ไม่เที่ยวเตร่(เพราะทำงานสายออกแบบ นั่งแต่หน้าคอมพ์) ออกต่างจังหวัดนิดหน่อยบางครั้ง

อยากให้พี่ๆลองให้คำแนะนำแบบรวมๆให้ทีครับ

ขอบคุณครับ..

จากคุณ : นายสมองเทียม - [ วันฉัตรมงคล 15:06:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom