Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Civic ตาโต รถเสียไม่มีไฟ

กลับมารบกวนพี่ๆชาวรัชดาอีกแล้วครับ เนื่องจากน้อง Civic ตาโต 96 อายุ 12 ขวบ ป่วยอีกแล้วครับ
    คราวนี้น่าจะเป็นอาการเกี่ยวกับระบบไฟครับ เมื่อวานรถใช้ได้ปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ เช้าวันนี้จะเปิดรถ กดรีโมท รถก็ไม่เปิด พาลคิดว่ารีโมทเสีย พอมองเข้าไปในรถไปสัญญาณกันขโมยไม่กระพริบ(ดับ) ผมเลยไขเปิดรถด้วยกุญแจ เสียบกุญแจเพื่อสตาร์ท บิดกุญแจไปไม่มีไฟอะไรขึ้นที่หน้าปัดทั้งนั้น ทีแรกคิดว่าเป็นที่แบต (แต่ว่าพึ่งเปลี่ยนแบตเมื่อเดือนกุมภา) มองไปมองมาเห็นเศษพลาสติกบางอย่างตกอยู่ตรงพรมด้านล่างตรงคนขับ เป็นพลาสติกวงแหวนอยู่ในสภาพแตกเป็นชิ้นย่อยๆ มีอีกชิ้นรูปร่างคล้ายหัวบัว ทำให้ผมสันนิษฐานว่าคงเป็นที่ส่วนอื่น ไม่ใช่แบตแล้วครับ ตอนนี้รถจอดเฉยๆทำอะไรไม่ได้เลย อาการคือรถไม่มีไฟเลย คงต้องเรียกช่างมาดูครับ (ค่าเรียกช่างจากศูนย์ตั้ง 400 บาทแหนะ) พี่ๆพอมีคำแนะนำเบื้องต้นไหมครับว่าน่าจะเกิดจากอะไร เศษพลาสติกนั้นคืออะไร ค่าซ่อมจะหนักไหมครับ

อันนี้เป็นกระทู้เก่าที่เคยโพสต์ไว้นะครับ
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7765422/V7765422.html

จากคุณ : John - [ 14 พ.ค. 52 13:29:32 A:203.144.180.65 X: TicketID:119098 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom